Sinh con thứ 3 có được hưởng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #216274 26/09/2012

    Sinh con thứ 3 có được hưởng BHXH

    Kính gửi Luật Sư,

     

    Nhờ Luật Sư tư vấn giúp em sinh con thứ 3 có được hưởng BHXH không?

     

    Xin chân thành cảm ơn Luật Sư. 

    Warm Regards,

    Littlemouse75

     
    38193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216409   27/09/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3106)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Luật BHXH không có quy định sinh con mấy lần, vì vậy khi sinh con thứ 3 nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện theo Khoản 1, Điều 14, Nghị định 152/2006/NĐCP quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản: là lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì bạn vẫn hưởng trợ cấp thai sản...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #216453   27/09/2012

    kimngochuynh
    kimngochuynh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư, xin Luật sư cắt nghĩa và giải thích rõ hơn cụm từ " phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi". Tôi vẫn chưa hiểu lắm nội dung Điều khoản này?

    Xin cảm ơn Luật sư !

     

    Kim Ngọc Huynh

    Phòng Tổ chức - hành chính

    Công ty Cổ phần vận tải thương mại và du lịch Đông Anh

    Địa chỉ: Tổ 4 - TT.Đông Anh - Đông Anh - Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #216594   28/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3106)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Quy định "phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi" có nghĩa là người lao động phải tham gia đủ 6 tháng BHXH trở lên trong vòng 1 năm trước khi sinh con, không cần phải liên tục mà gián đoạn cũng được.

    VD: Chị A sinh con vào ngày 28/09/2012 thì tính từ tháng 09/2011 đến tháng 09/2012, nếu chị A đã tham gia BHXH đủ 6 tháng trở lên thì được hưởng chế độ thai sản, còn nếu không đủ thì không đủ điều kiện.

    VD2: Chị A tham gia BHXH từ tháng 01/2010 đến tháng 01/2012, sau đó nghỉ làm và sinh con vào ngày 28/9/2012 thì lúc này tuy chị A đã đóng BHXH là 24 tháng nhưng tính từ tháng 09/2011 đến 9/2012 chị A mới đóng được 5 tháng BHXH nên không đủ điều kiện hưởng thai sản

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    kimngochuynh (28/09/2012) anhngoc512 (11/10/2012)
  • #216644   28/09/2012

    kimngochuynh
    kimngochuynh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư !

     

    Kim Ngọc Huynh

    Phòng Tổ chức - hành chính

    Công ty Cổ phần vận tải thương mại và du lịch Đông Anh

    Địa chỉ: Tổ 4 - TT.Đông Anh - Đông Anh - Hà Nội

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com