DanLuat 2015

Sang tên xe ô tô người đã mất đóng những khoản thuế gì?

Chủ đề   RSS   
  • #445684 22/01/2017

    Sang tên xe ô tô người đã mất đóng những khoản thuế gì?

    Chị B đứng tên Giấy chứng nhận ô tô, chị B chết đi tài sản được sang tên cho cha chị B ( vì chị B chưa có chồng ). Vậy cho e hỏi khi làm thủ tục sang tên có chịu thuế không, nếu có thì thuế gì, và bao nhiêu %. E xin cảm ơn!!!

     
    8450 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Thanhnlh789 vì bài viết hữu ích
    thuyxuannguyen (04/12/2017) vantuan1969 (09/09/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449197   10/03/2017

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại khoản 9 Điều 3 Nghị định 65/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân ngày 21 tháng 11 năm 2007; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân ngày 22 tháng 11 năm 2012.

    Thu nhập từ thừa kế là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

    Trường hợp thừa kế tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng không thuộc trường hợp được miễn thuế theo quy định tại Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP 

    Do đó, đối với trường hợp bạn hỏi, xe ô tô là tài sản phải đăng ký quyền sở hữu nên cha của chị B được nhận thừa kế thì sẽ thuộc trường hợp chịu thuế TNCN theo quy định nêu trên.

    Thuế suất đối với thu nhập từ thừa kế là 10% trên thu nhập tính thuế.

    Ngoài ra, liên quan đến việc sang tên thì cha của chị B còn phải nộp Lệ phí trước bạ theo quy định.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    Van067 (09/10/2017)
  • #466314   31/08/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 200
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (247)
    Số điểm: 1315
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 93 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trên cơ sở nội dung thông tin bạn cung cấp, tôi trả lời như sau:

    Theo quy định của pháp luật về quản lý thuế thì người nhận di sản thừa kế phải chịu mức thuế thu nhập cá nhân là 10% trên giá trị tài sản được nhận thừa kế, đồng thời phải nộp phí trước bạ.

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #466729   05/09/2017

    apac
    apac

    Sơ sinh


    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mình thấy tư vấn chưa đủ lắm...xem điều 4 của NĐ 65 có qui định các mục được miễn thuế mà. Điểu 4. có qui định là cha mẹ, anh chị em ruột...

     
    Báo quản trị |  
  • #466800   06/09/2017

    nahcm
    nahcm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế giữa Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau, được miễn thuế khi tài sản, quà tặng đó là Bất động sản mà thôi. (theo khoản 4 điều 4 NĐ 65/2013)

     
    Báo quản trị |  
  • #466932   07/09/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 200
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (247)
    Số điểm: 1315
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 93 lần
    Lawyer

    Mình trả lời trên cơ sở thông tin mà người hỏi cung cấp nên nếu bạn cần thêm thông tin gì thì bạn có thể viết câu hỏi mình trả lời cho bạn.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #467076   08/09/2017

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 338 lần
    Lawyer

    nahcm viết:

    Thừa kế giữa Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau, được miễn thuế khi tài sản, quà tặng đó là Bất động sản mà thôi. (theo khoản 4 điều 4 NĐ 65/2013)

    :

    Bạn trích dẫn điều luật thì nên trích dẫn hết thì mới hiểu đúng được: "4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau".

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

0 Thành viên đang online
-