Sang tên nhà khi bố mất!

Chủ đề   RSS   
  • #121516 02/08/2011

    Lucky2009

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sang tên nhà khi bố mất!

    Kinh gửi: Luật sư

    Phiền Luật sư tư vấn giúp em việc như sau:

    Nhà bạn em có 04 anh chị em, 03 người có công ăn việc làm, thu nhập ổn định và 01 người anh bị bệnh không có khả năng lao động. Bố bạn em mất không để lại du chúc một căn nhà (nhà của Nhà nước bán cho cán bộ công chức) đứng tên bố bạn em, nay mẹ bạn em muốn sang đứng tên mẹ để thuận tiện khi giao dịch vì bố bạn đã mất.
    Phiền Luật sư cho em hỏi:

    1. Mẹ bạn em có thể làm thủ tục sang tên mẹ được không? (Có văn bản đồng ý của 03 người con)
    2. Nếu không thì phải xử lý như thế nào về ngôi nhà trên ạ?
    Xin chân thành cám ơn luật sư!

     
    4409 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #121669   03/08/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như bạn kể thì ngôi là là tài sản chung của bố mẹ người bạn và phần di sản của người bố chưa được chia. Như vậy, 04 người con và người mẹ là các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất (theo Điều 676 BLDS) của di sản đó. Việc định đoạt cần phải được thống nhất của 05 người này và các đồng thừa kế khác (nếu có). Trường hợp có tranh chấp thì có quyền yêu cầu tòa án giải quyết theo pháp luật.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #121810   04/08/2011

    LS.lebachau
    LS.lebachau

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2011
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 478
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn
    Về câu hỏi của bạn tôi tư vấn như sau
    Mẹ bạn của bạn có thể làm thủ tục đứng tên căn nhà đó được với điều kiện có biên bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế của các đồng thừa kế bà mẹ và 04 người con. Nếu người con thứ 04 mất năng lực hành vi đã trên 18 tuổi thì mẹ là người đại diện theo pháp luật trong việc thỏa thuận phân chia, nêu không thì phải có chữ ký của người con trong biên bản này.
    Biên bản phân chia di sản thừa kế phải được công chứng hoặc chứng thực.
    Trên cơ sở có biên bản phân chia di sản thừa kế, người mẹ có thể lập hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật.

    ___________________

    Trân Trọng!

    Luật sư

    Lê Bá Châu

    Luật sư - Tư vấn - Tranh tụng

    Đất đai - Doanh nghiệp - Hợp đồng - Lao động - Đầu tư

    ĐT: 0986.057.998 hoặc 0918.070.998

    Email: luatsu.lebachau@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #121878   04/08/2011

    Lucky2009
    Lucky2009

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư,

    Em cám ơn Luật sư đã dành thời gian trả lời cho câu hỏi của em, tuy nhiên phiền Luật sư cho em hỏi là ngôi nhà của bố bạn em hiện nay có sang tên cho mẹ bạn em đứng tên được k hông ạ? Vì theo như em tìm hiểu thì rất khó k hăn vì còn liên quan đến một người con của bố bạn em bị bệnh không có khả năng lao động. Hiện nay không có tranh chấp mà chỉ muốn cho mẹ bạn sang tên để thuận tiện ký các giấy tờ khi cần thiết vì bố của bạn đã mất.
    Em cám ơn Luật sư rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #121893   04/08/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu người đó không bị ảnh hưởng gì đến khả năng tự quyết định của mình thì không ai được thỏa thuận thay, trừ trường hợp được ủy quyền.

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #122129   05/08/2011

    giakhanh1809
    giakhanh1809

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2011
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn!
        Mình xin giả đáp thắc mắc của bạn như sau: Bạn phải xác định rõ người con không có khả năng lao động đó có bị mất năng lực hành vi dân sự không.
               - Nếu không mất năng lực hành vi dân sự, thì các người con làm văn bản dồng ý cho người mẹ đứng tên là được.
              - Nếu người đó mất năng lực hành vi dân sự thì bạn phải làm đơn yêu cầu tòa án tuyên bố người đó mất năng lực hành vi dân sự.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com