sang tên căn hộ chung cư

Chủ đề   RSS   
  • #261147 14/05/2013

    tranduccuong87

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    sang tên căn hộ chung cư

    Chào anh chị.

    Anh chị cho tôi hỏi một chút.

    Tôi đã mua lại căn hộ chung cứ của một người, đã có sổ đỏ, h tôi muốn sổ đỏ đứng tên tôi, vậy tôi phải làm những gì? cảm ơn anh chị.

     
    3874 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261159   14/05/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


     

    Vấn đề bạn hỏi chúng tôi trả lời như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Nghi định71/2010/NĐ- CP và Khoản 5 Điều 8 Thông tư 16/2010/TT – BXD, kể từ ngày 8/8/210 thì người có quyền mua nhà ở chỉ dược chuyển quyền mua nhà ở sang tên cho người khác khi đã có Hợp đồng mua bán nhà ở ký kết với chủ đầu tư.

    Trường hợp bạn hỏi vì chủ nhà đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà (sổ đỏ) nên việc thực hiện đăng ký sang tên sau khi chuyển nhượng sẽ được tiến hành theo quy định của pháp luật.

    Để thực hiện thủ tục chuyển nhượng, bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng lập văn bản chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở và công chứng tại cơ quan công chứng theo quy định.

    Thành phần hồ sơ bên bán (chuyển nhượng) bao gồm:

    - Chứng minh nhân dân;

    - Hộ khẩu;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà;

    - Đăng ký kết hôn (nếu có); hoặc các giấy tờ cụ thể khác theo quy định.

    Thành phần hồ sơ của bên nhận chuyển nhượng gồm:

    - Chứng minh nhân dân;

    - Hộ khẩu

    - Đăng ký kết hôn (nếu là vợ chồng). Tùy trường hợp cụ thể mà đăng ký kết hôn có thể không phải cung cấp khi làm thủ tục.

    Để tránh các rủi ro pháp lý đồng thời đảm bảo quyền lợi ích hợp pháp người mua nhà nên xem giấy tờ hồ sơ rõ ràng cụ thể.

     

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 14/05/2013 09:40:56 CH cắt thông tin cá nhân trong nội dung bài viết

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |