DanLuat 2015

Re:Vô ý giết người!

Chủ đề   RSS   
  • #29580 06/01/2010

    dacuoi84

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2009
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 685
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Vô ý giết người!

    $0 $0Trước tiên xin cám ơn bài phản hồi của BachThanhDC! Mình đã tra khoản 1 điều 98 BLHS thì A sẽ bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm chứ không phải sáu tháng đến ba năm.$0 $0
     
    7297 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #48678   09/04/2010

    shaonian83
    shaonian83
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2008
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 2631
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 8 lần


    Kính thưa luật sư, tôi rất quan tâm đến câu hỏi của bạn ndt0404 nên muốn hỏi thêm luật sư một s ố điều sau :
    Các chủ s du lao động phần lớn thường trốn tránh cụm từ ( tai nạn lao động_. Vậy trong trường h ợp công nhân trên có thế áp dụng điều luật nào để coi là ( tai nạn lao động ) ạ? nếu trường hợp trên là tai nạn lao động thì công ty phải bồi thường, chịu những chi phí nào? Nếu trường hợp thiệt hại đến tính mạng thì chế độ BHXH được hưởng từ cơ quan BHXH là những gì? chủ sử dụng có phải bồi thường gì không?
    Xin cảm ơn luật sư.

    =========================

    Cơn bão nghiêng đêm, cây gãy cành lay lá

    Anh nắm tay em qua đường cho khỏi ngã

     
    Báo quản trị |  
  • #48679   09/04/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 163 lần


    Tai nạn lao động

    Chào bạn,

    Bạn có thể tham khảo Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội. Như tôi đã trình bày nếu được xem là tai nạn lao động ( TNLĐ ) thì người sử dụng lao động phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị xong cho người lao động. Trường hợp người lao động chết do TNLĐ thì họ được hưởng chế độ BHXH theo các Điều 47, 63, 64, 65, 66, 67 Luật Bảo hiểm xã hội.

    Trân trọng chào bạn.

    Luật sư BÙI CÔNG THÀNH

    Công ty Luật TNHH TƯ LUẬT

    Tòa nhà VP Hữu Nguyên, tầng 4,

    số 1446-1448 đường 3 Tháng 2 P.2, Q.11, Tp.HCM

    ĐT:  39698695 - 39698696           Fax: 39698694

    Email: tuvanvien@tuluat.vn       Website: www.tuluat.vn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #48684   14/04/2010

    shaonian83
    shaonian83
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2008
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 2631
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 8 lần


    vâng, xin cảm ơn luật sư.

    =========================

    Cơn bão nghiêng đêm, cây gãy cành lay lá

    Anh nắm tay em qua đường cho khỏi ngã

     
    Báo quản trị |  
  • #48685   14/04/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 163 lần


    Tai nạn lao động

    Chúc bạn giải quyết công việc thành công.
     Ls.Bùi Công Thành
     
    Báo quản trị |  
  • #51146   24/03/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 163 lần


    Tai nạn lao động

    Chào bạn,

    Việc kết luận "đi không sát lề phải theo hướng đi của mình" là quá chung chung nên chưa thể xem là tham gia giao thông đúng hay không đúng. Trường hợp các bên tham gia giao thông có thỏa thuận việc bồi thường thì công ty của người lao động vẫn phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị xong cho người lao động bị tai nạn giao thông ( nếu tai nạn này được xem là tai nạn lao động ). Việc lập hồ sơ để báo cho cơ quan BHXH là cần thiết để đảm bảo quyền lợi cho người lao động trong trường hợp bị tai nạn lao động.

    Trân trọng chào bạn.

    Luật sư BÙI CÔNG THÀNH

    Công ty Luật TNHH TƯ LUẬT

    Tòa nhà VP Hữu Nguyên, tầng 4,

    số 1446-1448 đường 3 Tháng 2 P.2, Q.11, Tp.HCM

    ĐT:  39698695 - 39698696           Fax: 39698694

    Email: tuvanvien@tuluat.vn       Website: www.tuluat.vn

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-