DanLuat 2015

Re:Tôi có được quyền nuôi 2 con hay không

Chủ đề   RSS   
  • #49266 30/04/2010

    songmonubuon

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Tôi có được quyền nuôi 2 con hay không

    Chào luật sư!
    Tôi đã có 2 con với chồng 1 đứa 5 tuổi và 1 đứa 18 tháng nhưng chồng tôi không nhận đứa con nhỏ là con của mình vì chồng tôi bỏ nhà đi từ  ngày 13 tháng 3 năm 2007 là lúc tôi vừa cấn thai.Từ lúc bỏ nhà đi cho đến nay thì tôi 1 mình nuôi dạy 2 con còn chồng tôi không hề chu cấp , thăm nom hay quan tâm gì đến con cả.Tôi là công chức và đang ở tại trung tâm thành phố còn gia đình chồng lại ở vùng sâu vùng xa của tỉnh Hậu Giang.Nếu tôi xin ly hôn đơn phương thì có nêu trong đơn là có con chung là 2 hay không? và khi ly hôn tôi có được quyền nuôi cả hai con hay không?

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 16/06/2010 03:44:31 PM
     
    3744 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53672   17/06/2010

    xuantruong111
    xuantruong111

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2010
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quan điểm của tôi thì: Điều 63 LHNGĐ /2000 quy địmh về việc xác định cha, mẹ :"con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc mang thai trong thời kỳ đó là con của vợ chồng...".
    trong trường hợp chồng chị không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và được tòa xác định...
    Như vậy dựa vào những quy định trên nếu việc chồng chị không thừa nhận con mà chưa được tòa xác định bằng một quyết định có hiệu lực pháp luật thì đứa con đó vẫn được pháp luật thừa nhận là con chung,Do vậy chị phải ghi vào trong đơn có con chung là 2.

    Việc nuôi con sẽ do hai bên thỏa thuận nếu không thỏa thuận được tòa sẽ quyết định giao con cho một người nuôi. về nguyên tắc con dưới 3 tuổi sẽ giao cho mẹ nuôi.

    Nếu chị muốn nuôi cả hai con thì chị phải chứng minh trước tòa về khả năng tài chính,về điều kiện nuôi dưỡng, trông nom,giáo dục con, về thời gian...
    Tòa sẽ căn cứ vào quyền lợi của con và quyết định.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-