DanLuat 2015

Re:'Quan hệ' với người yêu dưới 16 tuổi sẽ bị xử lý hình sự ra sao

Chủ đề   RSS   
  • #197098 27/06/2012

    darren1210

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:'Quan hệ' với người yêu dưới 16 tuổi sẽ bị xử lý hình sự ra sao

    dạ nhưng mà tự nguyện cũng bị bắt hả Luật sư, em năm nay 21 tuổi rồi, mình có bị án treo được không, vậy phải làm sao ạ?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 09/07/2012 04:59:47 CH
     
    5298 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197816   30/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1819)
    Số điểm: 17375
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1112 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

              Trường hợp bạn quan hệ với bạn gái bạn dưới 16 tuổi dù tự nguyện hay không thì hành vi của bạn cấu thành tôi giao cấu với trẻ em theo quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 như sau:

             Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến dưới mười sáu tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
      a) Phạm tội nhiều lần;
      b) Đối với nhiều người;
      c) Có tính chất loạn luân;
      d) Làm nạn nhân có thai;
      đ) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.
       
      Điều kiện để bạn được hưởng án treo

      Điều 60. Án treo

      1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm.

      2,Trong thời gian thử thách, Tòa án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

      3. Người được hưởng án treo có thể phải chịu hình phạt bổ sung là phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định được quy định tại Điều 30Điều 36 của Bộ luật này.

      4. Người được hưởng án treo đã chấp hành được một phần hai thời gian thử thách và có nhiều tiến bộ thì theo đề nghị của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm giám sát và giáo dục, Tòa án có thể rút ngắn thời gian thử thách.

      5. Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Tòa án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này.

      Do vây, điều kiện để hưởng án treo đó là hình phạt đối với tội đó du ít nghiêm trọng hay nghiêm trọng, hay rất nghiêm trong, đặc biết nghiêm trọng thì khung hình phạt áp dụng đối với tội đó không quá 3 năm tù. Do vậy, bạn vẫn có thể được tòa án cho áp dụng án treo tuy nhiên tôi nghĩ đối với tội này rất khó để tòa án áp dụng hình phạt án treo với bạn.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-