DanLuat 2015

Re: Hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #49211 31/03/2010

    t3l204

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re: Hôn nhân

    chào luật sư! Tôi có vấn đề như thế này. Tôi mới lấp gia đình, vợ chồng tôi có hùng hạp mua một căn nhà. Nhưng do chưa tách hộ khẩu riệng nên sổ đỏ chỉ đứng tên một người. Vợ chồng tôi đã đăng ký kết hôn trước lúc có tài sản. Xin luật sư cho tôi hỏi tài sản đó có được chia không?(giả sử có gì không hay)
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 16/06/2010 03:45:34 PM
     
    3449 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53678   17/06/2010

    xuantruong111
    xuantruong111

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2010
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần



    Nếu như anh chị đã cùng bỏ tiền mua căn nhà trong thời kỳ hôn nhân thì khi ly hôn tài sản đó  được coi là tài sản chung của vợ chồng  và sẽ được chia theo quy định của pháp luật về tài sản chung.( Đ95 LHNGĐ).
     
    Báo quản trị |  
  • #56192   08/07/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Khoản 1 Điều 27 Luật HNGĐ quy định tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng.
     Như vậy, nếu vợ chồng bạn ly hôn thì quyền sử dụng đất và căn nhà đó sẽ được chia theo quy định tại Điều 95 Luật HNGĐ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-