DanLuat 2015

QUYẾT ĐỊNH KỶ LUẬT SA THẢI ĐÃ HỢP PHÁP ?

Chủ đề   RSS   
  • #171504 12/03/2012

    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 363 lần


    QUYẾT ĐỊNH KỶ LUẬT SA THẢI ĐÃ HỢP PHÁP ?

    Chào mọi người, tôi có một vướng mắc liên quan đến pháp luật lao động muốn nhờ mọi người góp ý:

    Theo quy định tại điểm c, khoản 3, Điều 11, Nghị định số 41/CP - Nghị định hướng dẫn BLLĐ về kỷ luật lao động và trách nhiệm vật chất có quy định:

    Nghị định số 41/CP viết:
    Điều 11.
    3. Quyết định xử lý vi phạm kỷ luật lao động:
    c) Người sử dụng lao động gửi quyết định kỷ luật cho đương sự và Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở. Trường hợp sa thải thì trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ra quyết định phải gửi quyết định kỷ luật cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, kèm theo biên bản xử lý kỷ luật lao động.


    Tôi có thắc mắc, nếu như NSDLĐ đã thực hiện theo đúng trình tự thủ tục cho đến khi ra Quyết định kỷ luật theo hình thức sa thải, nhưng phía NSDLĐ đã quên việc gửi Quyết định kỷ luật tới Sở Lao động - Thương binh và xã hội trong thời hạn 10 ngày (gửi sau 10 ngày) từ ngày ra Quyết định kỷ luật thì liệu có dẫn đến việc Quyết định kỷ luật đó bị hủy không? Hay nói cách khác, hậu quả pháp lý của việc không gửi Quyết định kỷ luật trong thời hạn 10 ngày cho Sở Lao động thương binh và xã hội là gì?

    Tôi cũng đã tham khảo Nghị định số47/2010/NĐ-CP cũng không thấy xử phạt vi phạm hành chính với sai sót này!

    Cám ơn mọi người !

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    5097 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171609   13/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn.
    Tôi thảo luận cùng bạn như sau:
    Liên quan tời vấn đề bạn quan tâm, tôi thấy rằng Quyết định kỷ luật sa thải vẫn có hiệu lực do đã thực hiện đúng trình tự thủ tục. Việc chưa kịp gửi tới Sở LĐ TB XH không ảnh hưởng đến hiệu lực của Quyết định, NSDLĐ sẽ bổ sung trong thời gian sớm nhất.
    Bạn tìm hiểu thêm tại điểm a khoản 3 Điều 11 Nghị định 41/CP.
    Trân trọng!


    CÔNG TY LUẬT DAZPRO
    Địa chỉ: Tầng 17 Tòa nhà 15-17 Ngọc Khánh-Ba Đình-Hà Nội.
    TUANLAWER

    CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ: tuanvitr@gmail.com hoặc SĐT 0983510295






















     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanlawer vì bài viết hữu ích
    Im_lawyerx0 (13/03/2012)
  • #171615   13/03/2012

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 363 lần


    Cám ơn bạn đã phản hồi. Bạn có thể chia sẻ cho tôi văn bản (ví dụ công văn trả lời) giải thích rõ vấn đề này không? Bởi nếu như NSDLĐ có thể sửa chữa sai sót của mình bất cứ thời điểm nào thì việc đặt ra quy định bắt buộc "trong thời hạn 10 ngày" chẳng hóa ra không có ý nghĩa gì về mặt pháp lý. Tôi chưa nắm rõ được nếu vi phạm quy định này thì NSDLĐ sẽ phải chịu chế tài như thế nào nên muốn đưa ra để nhờ mọi người góp ý.

    Còn về quy định tại điểm a, khoản 3, Điều 11, Nghị định 41/CP tất nhiên tôi cũng đã xem qua. Nếu bạn quan tâm đến quy định này thì bạn cũng nên quan tâm đến sửa đổi liên quan theo Nghị định số 33/2003/NĐ-CP, cụ thể thời hạn 30 ngày đã được giảm xuống còn 20 ngày.

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #171883   14/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn.
    Theo như bạn trao đổi, tôi được biết là hiện tại chưa có văn bản nào hướng dẫn trả lời vấn đề này. 

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT DAZPRO

    Địa chỉ: Tầng 17 Tòa nhà 15-17 Ngọc Khánh-Ba Đình-Hà Nội.

    TUANLAWER

    CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ: tuanvitr@gmail.com hoặc SĐT 0983510295


     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-