Quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #359894 30/11/2014

    asmmye

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền thừa kế

    Xin hỏi luật sư

    Tôi năm nay 23 tuồi , bố tôi mất cách đây 1 năm. Khi còn sống bố và mẹ tôi ly thân , bố tôi có vấn đề về thần kinh , tôi ở với mẹ ở nhà ngoại đến bây giờ . Khi bố tôi còn sống đến khi chết , tôi vẫn còn đi học nên k có điều kiện chăm sóc bố tôi . Bố tôi ở nhà nội  1 mình và được bác cả chăm sóc , bác cả có bán 1 ít đất của bố tôi để lấy tiền mua đồ ăn cho bố tôi .

    Còn phần đất còn lại , bây giờ bố tôi mất , tôi có được thừa kế không ? Mong luật sư trả lời thắc mắc của tôi sớm. Tôi rất cám ơn.

     
    4994 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360146   02/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thắc mắc của bạn Luật sư tư vấn như sau:

    Nếu bố bạn trước khi mất có để lại di chúc và trong đó nếu có để lại tài sản cho bạn thì theo di chúc bạn sẽ được hưởng di sản theo sự định đoạt của bố bạn.

    Trường hợp trước khi mất bố bạn không viết di chúc định đoạt tài sản thì bạn vẫn được hưởng quyền thừa kế theo pháp luật. Trường hợp của bạn  thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Thân ái!!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #360147   02/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10365)
    Số điểm: 57262
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4357 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Luật sư trả lời vấn đề bạn hỏi như sau:

    Nếu bố bạn mất không để lại di chúc thì tài sản của bố bạn sẽ chia theo quy định của pháp luật. Cụ thể như sau: Tòan bộ tài sản sẽ chia đều cho các đồng thừa kế hàng thứ nhất của bố bạn bao gồm: ông bà nội của bạn (nếu còn sống), mẹ bạn và các con của bố bạn mỗi người một phần bằng nhau. Theo đó, nếu lúc còn sống, bố bạn đã đồng ý cho Bác cả bán một phần đất để lấy tiền chăm sóc bố bạn thì phần đất còn lại của bố bạn sẽ được giải quyết chia theo nội dung mà luật sư đã nêu ở trên.

    Hy vọng các thành viên trong gia đình bạn sẽ sớm đạt được thỏa thuận.

    Thân mến

     

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com