Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

quyền tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #185838 15/05/2012

    kinghead_loues

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    quyền tài sản

    mình có 1 thắc mắc quyền tài sản bao gồm 3 quyền:quyền chiếm hữu ,quyền định đoạt và quyền sử dụng .Vậy mọi người có thể cho mình biết là trong 3 quyền này quyền nào được để lại thừa kế không ạ ? vì sao? mong mọi người giải đáp ạ
    Cập nhật bởi kinghead_loues ngày 15/05/2012 04:16:09 CH
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #185851   15/05/2012

    ls_tndthang
    ls_tndthang

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Thứ 1: Khi bạn muốn hỏi ai đó 1 vấn đề gì bạn nên trình bày 1 cách rõ ràng cụ thể hơn để người khác có thể dễ dàng tư vấn cho bạn.
    Thứ 2: Bạn nên xem lại cách bạn hỏi! Nên tôn trọng mọi người hơn khi bạn hỏi người khác chuyện gì...
    Thân ái...
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_tndthang vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (15/05/2012)
  • #185911   15/05/2012

    huyet_cong_tu
    huyet_cong_tu
    Top 500
    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:30/07/2010
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 479
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 20 lần


    kinghead_loues viết:
    mình có 1 thắc mắc quyền tài sản bao gồm 3 quyền:quyền chiếm hữu ,quyền định đoạt và quyền sử dụng .Vậy mọi người có thể cho mình biết là trong 3 quyền này quyền nào được để lại thừa kế không ạ ? vì sao? mong mọi người giải đáp ạ


    Chào bạn, không phải quyền tài sản bao gồm 3 quyền kia mà quyền sở hữu mới bao gồm 3 quyền kia nha bạn :). Vấn đề này được quy định tại Điều 164 BLDS, còn quyền tài sản lại là chuyện khác và được quy định tại Điều 181 BLDS :). 
    Về câu hỏi của bạn thì cả 3 quyền này đều được để lại thừa kế, nghĩa là người thừa kế sẽ có cả 3 quyền trên đối với tài sản mà người chết để lại cho họ ^^
     
    Báo quản trị |  
  • #185952   16/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1723)
    Số điểm: 16702
    Cảm ơn: 615
    Được cảm ơn 1058 lần
    Moderator

              Chào bạn! trường hợp trên của bạn Huyet_cong_tu đã viện dẫn quy định pháp luật theo quy định tại BLDS 2005, do vây trường hợp trên của bạn tôi có ý kiến tư vấn như sau
              Trước tiên: Bạn phải hiểu Quyền chiếm hữu là gì theo quy đinh tại điều 182 BLDS 2005

               Quyền chiếm hữu là quyền nắm giữ, quản lý tài sản.

               Thứ hai: Quyền định đoạt là gì ttheo quy định tại Điều 195 BLDS 2005 quy định nhue sau
               Quyền định đoạt là quyền chuyển giao quyền sở hữu tài sản hoặc từ bỏ quyền sở hữu đó.
               
    Thứ ba: Quyền sử dụng là gì: theo quy định tại Điều 192 BLDS 2005 quy định như sau Quyền sử dụng là quyền khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản.
                Trong 3 quyền nay thì đều để lại di sản thừa kế được theo quy định tại            

    Ðiều 632. Quyền bình đẳng về thừa kế của cá nhân

    Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

     


    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư; Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    Trụ sở: Tầng 5 số 36, phố Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; yahoo: lawyerthule; facebook: lawyerthule@yahoo.com;

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #185957   16/05/2012

    Tuvanluatdatdai
    Tuvanluatdatdai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    leanhthu viết:
            
                Trong 3 quyền nay thì đều để lại di sản thừa kế được theo quy định tại            

    Ðiều 632. Quyền bình đẳng về thừa kế của cá nhân

    Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

     



    người ta hỏi 1 đường ls trả lời 1 nẻo rồi....
    người ta hỏi là trong 3 quyền đó(chiếm hữu, sử dụng, điện đoạt) thì quyền nào được để lại thừa kế? câu trả lời phải là quyền định đoạt.

    Tư vấn pháp luật qua địa chỉ Yahoo: tuvanluat555

     
    Báo quản trị |  
  • #186147   16/05/2012

    huyet_cong_tu
    huyet_cong_tu
    Top 500
    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:30/07/2010
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 479
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 20 lần


    Tuvanluatdatdai viết:

    người ta hỏi 1 đường ls trả lời 1 nẻo rồi....
    người ta hỏi là trong 3 quyền đó(chiếm hữu, sử dụng, điện đoạt) thì quyền nào được để lại thừa kế? câu trả lời phải là quyền định đoạt.


    tại sao chỉ có quyền định đoạt ạ? em nghĩ là cả 3 quyền luôn
     
    Báo quản trị |  
  • #186214   16/05/2012

    Tuvanluatdatdai
    Tuvanluatdatdai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    sao lại là 3 quyền vậy bạn?
    chỉ được phép để lại thừa kế khi người đó có quyền định đoạt mà thôi, chứ có quyền sử dụng, chiếm hữu ko có quyền định đoạt.
    ví dụ: tôi cho bạn mượn chiếc xe thì bạn có quyền sử dụng ( đi lại..), chiếm hữu ( nắm giữ, bảo quản..) nhưng bạn lại ko có quyền định đoạt ( bán, cầm cố, để thừa kế, tặng cho ..)

    Tư vấn pháp luật qua địa chỉ Yahoo: tuvanluat555

     
    Báo quản trị |  
  • #233939   18/12/2012

    pesvn
    pesvn

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2009
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 516
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Tuvanluatdatdai viết:
    sao lại là 3 quyền vậy bạn?
    chỉ được phép để lại thừa kế khi người đó có quyền định đoạt mà thôi, chứ có quyền sử dụng, chiếm hữu ko có quyền định đoạt.
    ví dụ: tôi cho bạn mượn chiếc xe thì bạn có quyền sử dụng ( đi lại..), chiếm hữu ( nắm giữ, bảo quản..) nhưng bạn lại ko có quyền định đoạt ( bán, cầm cố, để thừa kế, tặng cho ..)

    chào bạn

    Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

    Như vậy, người thừa kế sẽ là chủ sở hữu tài sản mà người chết để lại, như vậy người thừa kế sẽ có ba quyền năng: quyền chiếm hữu, sử dụng và định đoạt tài sản.

    còn ví dụ của bạn thì mình không hiểu nó liên quan gì đến việc thừa kế di sản.
    thân.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #186240   16/05/2012

    huyet_cong_tu
    huyet_cong_tu
    Top 500
    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:30/07/2010
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 479
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 20 lần


    kinghead_loues viết:

    Vậy mọi người có thể cho mình biết là trong 3 quyền này quyền nào được để lại thừa kế không ạ ?


    không biết có phải em hiểu sai câu hỏi của kinghead_loues không nữa. Em nghĩ là kinghead_loues hỏi người chết được để lại quyền nào cho người thừa kế của họ chứ không phải hỏi nội dung của quyền

     
    Báo quản trị |  
  • #233770   17/12/2012

    thanh08
    thanh08

    Sơ sinh


    Tham gia:10/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đúng rồi, môt khi người chết để lại di sản thì họ phải là chủ sở hữu của di san đó. qua đây, chủ sở hữu sẽ có 1 lúc 3 quyền trên nên cả 3 đều được để lại thừa kế.

    thân ái

     
    Báo quản trị |  
  • #233960   18/12/2012

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (869)
    Số điểm: 10971
    Cảm ơn: 512
    Được cảm ơn 403 lần


     

    Chào mọi người!

    Cho mình góp ý với. Ở topic này mình thấy chưa có câu trả lời nào thỏa mãn được câu hỏi của chủ topic cả.

    Chủ topic hỏi:

    kinghead_loues viết:
    mình có 1 thắc mắc quyền tài sản bao gồm 3 quyền:quyền chiếm hữu ,quyền định đoạt và quyền sử dụng .Vậy mọi người có thể cho mình biết là trong 3 quyền này quyền nào được để lại thừa kế không ạ ? vì sao? mong mọi người giải đáp ạ

    Theo mình bất cứ người nào có 1 trong ba quyền này (chiếm hữu, hoặc sử dụng, hoặc định đoạt) đều được quyền thừa kế quyền này cho người khác (lưu ý ở đây là để thừa kế quyền chứ không phải là để thừa kế tài sản hay quyền sở hữu cho người khác.

    Ví dụ: một người đang thuê một ngôi nhà với hợp đồng 10 năm. sử dụng được 2 năm thì người này lập di chúc để lại quyền thuê nhà cho vợ. Ở đây quyền của người thuê nhà là quyền sử dụng và chiếm hữu chứ không phải là quyền sở hữu, tuy nhiên người đó vẫn có quyền để lại thừa kế quyền này cho người khác theo ý chí tự do của họ.

    Vài điều góp ý.

    Thân!

     
    Báo quản trị |