QUYỀN TÁC GIẢ, QUYỀN LIÊN QUAN

Chủ đề   RSS   
  • #367602 14/01/2015

    ancnc

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:31/01/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    QUYỀN TÁC GIẢ, QUYỀN LIÊN QUAN

    Kính chào luật sư,

    Tôi có một số vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau:

    Công ty tôi có mua độc quyền một số bài hát do một ca sỹ thể hiện, hiện nay, chúng tôi phát hiện trên các website khác lại có những bài hát mà chúng tôi đã mua. Chúng tôi đã hỏi lại ca sỹ và họ nói là không có bán cho những đơn vị kia. Vậy chúng tôi có quyền tác giả, quyền liên quan không? Chúng tôi có thể kiện những website kia không? nếu có thì gửi đơn tới đâu?

    Rất mong Luật sư giải đáp giúp tôi.

    Chân thành cảm ơn.

     
    4318 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367896   16/01/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10365)
    Số điểm: 57262
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4359 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Nếu công ty bạn đã ký hợp đồng với ca sĩ kiêm nhạc sĩ những bài hát do chính người này sác tác ra thì đó là hợp đồng độc quyền về những sáng tác của người ca sĩ này và ngươi ca sĩ này ko có quyền ký hợp đồng cho những người khác sử dụng những bài hát mà bên bạn đã độc quyền khi ko được sự đồng ý của đơn vị bạn. Do vậy, việc những trang web sử dụng những bài hát mà người sáng tác đã ký độc quyền cho dơn vị bạn đều là vi phạm tác quyền nên đơn vị độc  quyền có quyền yêu cầu đơn vị vi phạm chấm dứt ngay hành vi vi phạm tác quyền, khởi kiện ra tòa để yêu cầu bồi thường thiệt hại. Thân mến  

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ancnc (19/01/2015)
  • #373726   12/03/2015

    Thưa Luật sư,

    Tôi có sưu tầm được một số bản thủ bút của một tác giả nổi tiếng (đã qua đời cách nay 20 năm) gồm bài viết, thư từ qua lại với người thân, bạn bè... Tôi muốn ra sách để giới thiệu cho công chúng. Vậy tôi cần phải làm những gì để thực hiện đúng luật tác quyền? Xin cám ơn Luật sư.,.

     
    Báo quản trị |  
  • #432486   02/08/2016

    Thaodinh94
    Thaodinh94

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Với những thông tin mà bạn đưa ra, tôi xin đưa ra ý kiến tham vấn như sau:

    Điều 27 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về Thời hạn bảo hộ quyền tác giả:

    "1. Quyền nhân thân quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 19 của Luật này được bảo hộ vô thời hạn.

    2. Quyền nhân thân quy định tại khoản 3 Điều 19 và quyền tài sản quy định tại Điều 20 của Luật này có thời hạn bảo hộ như sau:

    a) Tác phẩm điện ảnh, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng, tác phẩm khuyết danh có thời hạn bảo hộ là bảy mươi lăm năm, kể từ khi tác phẩm được công bố lần đầu tiên; đối với tác phẩm điện ảnh, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng chưa được công bố trong thời hạn hai mươi lăm năm, kể từ khi tác phẩm được định hình thì thời hạn bảo hộ là một trăm năm, kể từ khi tác phẩm được định hình; đối với tác phẩm khuyết danh, khi các thông tin về tác giả xuất hiện thì thời hạn bảo hộ được tính theo quy định tại điểm b khoản này;

    b) Tác phẩm không thuộc loại hình quy định tại điểm a khoản này có thời hạn bảo hộ là suốt cuộc đời tác giả và năm mươi năm tiếp theo năm tác giả chết; trường hợp tác phẩm có đồng tác giả thì thời hạn bảo hộ chấm dứt vào năm thứ năm mươi sau năm đồng tác giả cuối cùng chết;

    c) Thời hạn bảo hộ quy định tại điểm a và điểm b khoản này chấm dứt vào thời điểm 24 giờ ngày 31 tháng 12 của năm chấm dứt thời hạn bảo hộ quyền tác giả.”

    Do vậy, nếu bạn muốn sử dụng bản thủ bút của các tác giả nổi tiếng để ra thành sách thì bạn phải xin phép chủ sở hữu hiện tại của các tác phẩm này.

    Điều 40 Luật sở hữu trí tuệ quy định: “Tổ chức, cá nhân được thừa kế quyền tác giả theo quy định của pháp luật về thừa kế là chủ sở hữu các quyền quy định tại Điều 20 và khoản 3 Điều 19 của Luật này”.

    Vì tác giả của các tác phẩm bạn định sử dụng đã mất nên bạn phải xin phép những người thừa kế quyền tác giả của họ.

    Hai bên có thể thỏa thuận làm Hợp đồng sử dụng quyền tác giả đối với các tác phẩm định sử dụng theo quy định của pháp luật.

    Điều 47. Quy định chung về chuyển quyền sử dụng quyền tác giả, quyền liên quan

    1. Chuyển quyền sử dụng quyền tác giả, quyền liên quan là việc chủ sở hữu quyền tác giả, chủ sở hữu quyền liên quan cho phép tổ chức, cá nhân khác sử dụng có thời hạn một, một số hoặc toàn bộ các quyền quy định tại khoản 3 Điều 19, Điều 20, khoản 3 Điều 29, Điều 30 và Điều 31 của Luật này.

    2. Tác giả không được chuyển quyền sử dụng các quyền nhân thân quy định tại Điều 19, trừ quyền công bố tác phẩm; người biểu diễn không được chuyển quyền sử dụng các quyền nhân thân quy định tại khoản 2 Điều 29 của Luật này.

    3. Trong trường hợp tác phẩm, cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng có đồng chủ sở hữu thì việc chuyển quyền sử dụng quyền tác giả, quyền liên quan phải có sự thoả thuận của tất cả các đồng chủ sở hữu; trong trường hợp có đồng chủ sở hữu nhưng tác phẩm, cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng có các phần riêng biệt có thể tách ra sử dụng độc lập thì chủ sở hữu quyền tác giả, chủ sở hữu quyền liên quan có thể chuyển quyền sử dụng quyền tác giả, quyền liên quan đối với phần riêng biệt của mình cho tổ chức, cá nhân khác.

    4. Tổ chức, cá nhân được chuyển quyền sử dụng quyền tác giả, quyền liên quan có thể chuyển quyền sử dụng cho tổ chức, cá nhân khác nếu được sự đồng ý của chủ sở hữu quyền tác giả, chủ sở hữu quyền liên quan.

    Điều 48. Hợp đồng sử dụng quyền tác giả, quyền liên quan

    1. Hợp đồng sử dụng quyền tác giả, quyền liên quan phải được lập thành văn bản gồm những nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên và địa chỉ đầy đủ của bên chuyển quyền và bên được chuyển quyền;

    b) Căn cứ chuyển quyền;

    c) Phạm vi chuyển giao quyền;

    d) Giá, phương thức thanh toán;

    đ) Quyền và nghĩa vụ của các bên;

    e) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng.

    2. Việc thực hiện, sửa đổi, chấm dứt, huỷ bỏ hợp đồng sử dụng quyền tác giả, quyền liên quan được áp dụng theo quy định của Bộ luật dân sự.

    Trân trọng

     

    Ms. Đinh Phương Thảo

    Tel: 01656062870 Email: 94phuongthao@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #432500   02/08/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    CHào bạn

    Về mặt pháp lý thì khi công ty bạn đã ký hợp đồng với ca sỹ để sử dụng ca khúc mà họ trình bầy thì công ty có quyền phát hành và sử dụng ca khúc đó, nếu ca sỹ kia không ký hợp đồng cho công ty khác sử dụng mà họ tự ý sử dụng thì đã xâm phạm quyền của tác giả về việc cho phép sử dụng tác phẩm. Trong trường hợp này trước tiên công ty bạn yêu cầu phía bên kia chấm dứt hành vi nếu họ không thực hiện thì khởi kiện ra tòa có thẩm quyền để được giải quyết.

    Một vài ý cơ bản trao đổi cùng bạn, nếu có gì chưa rõ hoặc muốn tìm hiểu sâu hơn bạn có thể liên hệ với tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn miễn phí.

    Luật sư Dương; điện thoại: 0972 975 749

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com