DanLuat 2015

quyền nhân thân đối với hình ảnh.

Chủ đề   RSS   
  • #24691 06/10/2008

    yuki_law

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    quyền nhân thân đối với hình ảnh.

    Các hành vi xâm phạm quyền nhân thân của cá nhân đối với hình ảnh và hậu quả pháp lý

    Cứ đi rồi sẽ đến...0_0

     
    11520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #24692   19/09/2008

    vanphong_UBND
    vanphong_UBND

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định tại Điều 125 bộ luật hình sự Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác
     
    Báo quản trị |  
  • #24693   19/09/2008

    yuki_law
    yuki_law

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tớ nghĩ đâu phải như vậy.Đó là quan hệ PL thuộc phạm vi điều chỉnh của luật dân sự mà,cụ thể là quyền của cá nhân đối với hình ảnh của mình.Ví dụ người khác sử dụng hình ảnh của bạn -vào mục đích thương mại chẳng hạn-nhưng chưa được sự cho phép của bạn .Như vậy đó mới là hành vi xâm phạm quyền nhân thân của cá nhân đối với hình ảnh.Nhưng mà hậu quả pháp lý ở đây là gì nhỉ ???

    Cứ đi rồi sẽ đến...0_0

     
    Báo quản trị |  
  • #24694   29/09/2008

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Xin chào bạn!

    về nguyên tắc, mọi cá nhân đều có quyền đối với hình ảnh của mình. Mỗi người đều có quyền cho hay không cho người khác sử dụng hình ảnh của mình. Nếu chưa được sự đồng ý mà sử dụng đã là vi phạm quyền của cá nhân đối với hình ảnh. 
    Điều 31 Bộ Luật Dân sự nghiêm cấm việc sử dụng hình ảnh của người khác mà xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người đó
    Biện pháp nào để bảo vệ quyền nhân thân? Hiện nay, pháp luật dân sự quy định các biện pháp bảo vệ và khôi phục các quyền nhân thân của công dân. Theo đó, người xâm phạm quyền nhân thân của người khác thì dù  cố ý hay vô ý thì đều có nghĩa vụ phải chấm dứt hành vi vi phạm, xin lỗi cải chính công khai; nếu xâm phạm danh dự nhân phẩm, uy tín thì phải bồi thường bằng một khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần cho người bị xâm phạm. Nếu chỉ xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín thì bồi thường thiệt hại tinh thần tối đa bằng 10 tháng lương tối thiểu (Do Chính phủ quy định trong từng thời kỳ, hiện nay là 290.000 đồng/tháng). Nếu việc xâm phạm gây ảnh hưởng đến sức khoẻ, thiệt hại tính mạng, người bị xúc phạm lo lắng, buồn phiền sinh ra bệnh tật, tự tử… thì riêng mức bồi thường thiệt hại tinh thần có thể đến tối đa 60 tháng lương tối thiểu.
    Việc xâm phạm quyền nhân thân của người khác là hành vi nguy hiểm cho xã hội, nếu ở mức độ thấp, tính nguy hiểm chưa đáng kể thì có thể bị Nhà nước xử lý hành chính; nếu nguy hiểm cho xã hội ở mức độ đáng kể  thì người thực hiện hành vi ấy có thể bị xử lý hình sự theo các tội danh quy định  trong Bộ luật hình sự như: tội làm nhục người khác (Điều 121), tội vu khống (Điều 122), tội sử dụng trái phép thông tin trên mạng và trong máy tính (Điều 226), tội truyền bá văn hoá phẩm đồi trụy (Điều 253)…

     
    Báo quản trị |  
  • #24695   06/10/2008

    PhanAnhCuong
    PhanAnhCuong
    Top 50
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2008
    Tổng số bài viết (865)
    Số điểm: 5415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chủ topic này nêu: "hành vi xâm phạm quyền nhân thân của cá nhân đối với hình ảnh" , theo tôi, trước hết ta phải làm rõ: Thế nào là "hành vi xâm phạm quyền nhân thân của cá nhân đối với hình ảnh"? Ví dụ, một người vừa bị khởi tố bị can, các điều tra viên cho phép các nhà báo chụp hình bị can rồi đăng báo. Trường hợp này có bị coi là hành vi xâm phạm quyền nhân thân của cá nhân đối với hình ảnh không nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #353909   02/11/2014
    Được đánh dấu trả lời

    Theo mình là không ạ. Trong hoạt động báo chí như trường hợp trên thì quyền được thông tin của công chúng đã hạn chế quyền nhân thân của cá nhân đối với hình ảnh của mình. Quyền nhân thân đối với hình ảnh bị hạn chế trong trường hợp phục vụ lợi ích của nhà nước , lợi ích công cộng.

    Và theo khoản 3 điều 5 nghị định 51/2002/NĐ-CP ngày 26/04/2002 của chính phủ quy định báo chí “ Không được đăng hình ảnh của cá nhân mà không có chú thích rõ ràng hoặc làm ảnh hưởng đến uy tín, danh dự của cá nhân đó ( trừ ảnh thông tin các buổi họp công khai, sinh hoạt tập thể, các buổi lao động, biểu diễn nghệ thuật, thể dục thể thao, những người có lệnh truy nã, các cuộc xét xử công khai của tòa án, những người phạm tội trong các vụ án đã bị tuyên án )”.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-