Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Quyền kiểm soát công ty

Chủ đề   RSS   
  • #106556 30/05/2011

    duyenlaw2208

    Male
    Mầm

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 764
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền kiểm soát công ty

    Tôi có vấn đề xin giải đáp giúp tôi: " Tôi làm thế nào để có thể nắm quyền kiểm soát một công ty cổ phần"
    Hay nói khác đi: Một cổ đông cần chiếm tỷ lệ cổ phần bao nhiêu thì có quyền kiểm soát công ty trong.
    Xin cảm ơn
    Trân trọng
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #106675   30/05/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 3077
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 103 lần


    Chào bạn duyenlaw2208!
    Ý bạn muốn hỏi là bạn kiểm soát hoàn toàn công ty đúng không?
    Căn cứ điều 104 LDN 2005 thì bạn muốn toàn quyền kiểm soát công ty thì ít nhất bạn phải có ít nhất 75% số phiếu biểu quyết trong công ty ( Nếu điều lệ công ty không có quy định khác). Tuy nhiên 75 % này chỉ là số phiếu biểu quyết chứ không có nghĩa là số cổ phần phải là 75%.
    Trân trọng!

    Tư vấn pháp lý doanh nghiệp, tư vấn quản trị doanh nghiệp, tư vấn hợp đồng kinh tế, lao động.

    Điện thoại 0932147299

    Mong một ngày Luật sư Việt Nam có thể tranh tụng công bằng với VKS

    Mong một ngày Thẩm Phán xử án trước toà mà không có hồ sơ vụ án trong tay!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    duyenlaw2208 (04/10/2011)
  • #106884   31/05/2011

    hienlkd
    hienlkd
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2010
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 2033
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 53 lần


    Mình muốn bổ xung thêm ý kiến vào câu trả lời của bạn AuQuangPhuc.

    Câu hỏi của duyenlaw không rõ ràng lắm, không biết bạn muốn kiểm soát ở mức độ nào. Trong việc quyết định định hướng phát triển của công ty, trong việc quản lý điều hành để thực thi các định hướng phát triển...Nhưng trong đó đại hội đồng cổ đông là cơ quan quyền lực cao nhất trong công ty cổ phần.  Nên  mình tạm hiểu là bạn muốn có quyền kiểm soát trong các cuộc họp ĐHĐCĐ.

    Điều 104 LDN quy định Quyết định của Đại hội đồng cổ đông được thông qua khi ít nhất 65% tổng số phiếu biểu quyết của tất cả cổ đông dự họp chấp thuận (75% chỉ áp dụng với trường hợp lấy ý kiến cổ đông bằng VB AuQuangPhuc ah) trừ TH điều lệ công ty có quy định khác.

    Vậy giả sử mỗi cuộc họp của công ty bạn đều có đủ 100% ctổng số cổ phần có quyền biểu quyết dự họp thì bạn cần sở hữu nhiều ít nhất 65% số phiếu biểu quyết. Thường thì nó tương đương với 65% tổng số CP, trường hợp bạn sở hữu CP ưu đãi biểu quyết thì tỷ lệ sở hữu CP này có thể giảm đi.

    (Bật mí: Luật quy định có những TH chỉ 51% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết dự họp là cuộc họp đã hợp lệ. Vậy nên nếu bạn có cách để “chỉ cho” 51% này đi dự họp thì bạn chỉ cần  trên 51x65/100= 33.15% là bạn có thể nắm quyền kiểm soát các cuộc họp HĐCĐ rồi ).


    Lao động là vinh quang. Lang thang là chết đói.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hienlkd vì bài viết hữu ích
    duyenlaw2208 (04/10/2011)
  • #111260   18/06/2011

    quyenluat1987
    quyenluat1987

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    mình đồng ý với ý kiến của bạn Auquangphuc.
    theo mình, câu hỏi của ban duyenlaw2208 là nhằm vào việc kiểm soát hoàn toàn công ty, nên theo quy định của Luật doanh nghiệp 2005, sửa đổi năm 2009 thì:
    - Đại hội đồng cổ đông là cơ quan quyết định cao nhất của công ty cổ phần, do đó bạn phải nắm được quyền quyết định tại cuộc họp Đại hội đồng cổ đông thì bạn mới có thể quyền kiểm soát công ty.
    - Mặt khác, để có thể thông qua mọi quyết định của Đại hội đồng cổ đông bạn phải sở hữu ít nhất 75% tổng số phiếu biểu quyết của tất cả các cổ đông dự họp chấp thuận. Mà một cổ phần phổ thông có một phiếu biểu quyết nên bạn phải sở hữu ít nhất 75% tổng số cổ phần phổ thông của công ty mới có ít nhất 75% tổng số phiếu biểu quyết tại cuộc họp Đại hội đồng cổ đông. ( để chắc ăn, ta giả sử có 100% cổ đông của công ty đều dự họp, nếu tỷ lệ cổ đông dự họp thấp hơn thì không nhất thiết phải phải sỡ hữu 75% tổng số cổ phần, heee nếu thế bạn phải luôn cầu nguyện cho số cổ đông đi dự họp thấp hơn 100%, rắc rối lém )
    - Tuy nhiên, nếu bạn là cổ đông sáng lập công ty thì trong công ty cổ phần có một hình thức sở hữu ưu đãi dành riêng cho cổ đông sáng lập là cổ phần ưu đãi biểu quyết. Theo đó, một cổ phần ưu đãi biểu quyết sẽ có số phiếu biểu quyết lớn hơn cổ phần phổ thông, tỷ lệ do Điều lệ quy định. Do đó, bạn chỉ cần sở hữu một lượng cổ phần phổ thông thấp hơn 75% nhưng sở hưu 1 lượng cổ phần ưu đãi biểu quyết sao cho tổng số phiếu biểu quyết của bạn ít nhất là 75% là ok.
    Không biết mình bổ sung được không???
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quyenluat1987 vì bài viết hữu ích
    duyenlaw2208 (04/10/2011)
  • #136843   04/10/2011

    duyenlaw2208
    duyenlaw2208

    Male
    Mầm

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 764
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước hết cảm ơn ý kiến đóng góp của các Luật sư rất nhiều.
    Cau hỏi của mình có nghĩa là quyền kiểm soát toàn bộ, nghĩa là cổ đông đó toàn quyền điều hành, các quyết định phải được thông qua và không bị phụ thuộc bởi ý kiến cổ đông nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #136877   04/10/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 75
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 2970
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 53 lần


    Nếu vậy theo mình bạn nên thành lập Công ty TNHH một thành viên hoặc một doanh nghiệp Tư Nhân. Cho dù bạn nắm 99% cổ phần của công ty cổ phần thì quyết định của của công ty cũng phải có ý kiến của cổ đông còn lại.
    Vốn chỉ là 1 phần trong việc quản lý và điều hành công ty cổ phần. Quan trọng là điều lệ công ty bạn soạn thảo như thế nào?
    Thân

    Nguyễn Bùi Bá Huy

    nguyenbuibahuy@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenbuibahuy vì bài viết hữu ích
    duyenlaw2208 (05/10/2011)
  • #136878   04/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6350)
    Số điểm: 63823
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3338 lần
    Moderator

    Như các anh chị ở trên đã nói rồi đó duyenlaw2208!
    Chúc thành công!

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |