Quyền của người lao động trong quá trình báo trước 45 ngày trước nghỉ?

Chủ đề   RSS   
  • #572638 25/06/2021

    lenguyenanhtuan97

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:25/06/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền của người lao động trong quá trình báo trước 45 ngày trước nghỉ?

    Em xin chào luật sư,

    Em đang làm việc tại một công ty, và vào ngày 22/6 em có thông báo cho phía cty rằng em sẽ nghỉ việc tại công ty vào ngày 6/8 ( tức 45 ngày bào trước).

    Và em muốn hỏi với luật sư là trong 45 ngày này em có đủ quyền để sử dụng các ngày nghĩ phép của em hay không ạ ?

     
    377 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lenguyenanhtuan97 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572658   25/06/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Điểm a, Khoản 1, Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 quy định: Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau: Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Pháp luật hiện hành không quy định người lao động phải làm đủ số ngày báo trước theo quy định, mà chỉ quy định người lao động nếu muốn nghỉ việc thì phải báo trước một số ngày tùy trường hợp.

    Do đó, nếu bạn đủ quyền để sử dụng các ngày nghĩ phép của bạn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/06/2021)
  • #573318   02/07/2021

    Xin chào Luật sư. 

     Tôi đang công tác tại một đơn vị Trường Đại học (đơn vị HCSN) xin phép được hỏi nhờ tư vấn. Đơn vị tôi có cán bộ là lao động hợp đồng từ tháng 6/2003 đến tháng 10 năm 2009. Tháng 11/2009 thi trúng tuyển và được tuyển dụng là viên chức, trước đó tháng 12/2008 có làm đơn xin được cử đi học nghiên cứu sinh không tập trung khóa đào tạo 4 năm, cán bộ có cam kết thực hiện nghiêm chỉnh các quy định của nhà nước và của đơn vị đối với người được cử đi học. Đến tháng 3/2016 cán bộ hoàn thành khóa học và được cấp bằng tốt nghiệp học vị tiến sĩ. Tháng 6/2021 cán bộ làm đơn xin đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Đơn vị thực hiện tính bồi hoàn chi phí đào tạo cho cán bộ theo Nghị định 101/2017/NĐ - CP ngày 01/9/2017 của chính phủ. Nhưng có ý kiên cho rằng cán bộ làm đơn xin đi học thời điểm năm 2009 thì thực hiện theo các quy định có hiệu lực tại thời điểm đó.

    Tôi muốn hỏi Luật sư trường hợp này tính bồi hoàn chi phí đào tạo theo quy định tại thời điểm cam kết hay tại thời điểm xin chấm dứt hợp đồng lao động. Xin cám ơn.  

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maianh140976 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/07/2021)
  • #573425   06/07/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Căn cứ thông tin bạn cung cấp cho thấy người cán bộ tại đơn vị bạn được cơ quan cử đi đào tạo nâng cao trình độ. Sau khi đào tào, người đó phải thực hiện nghĩa vụ cam kết làm việc tại đơn vị theo quy định tại Điều 6 Nghị định 101/2017/NĐ-CP:

    “Điều 6. Điều kiện đào tạo sau đại học

    1. Đối với cán bộ, công chức:

    c) Có cam kết thực hiện nhiệm vụ, công vụ tại cơ quan, đơn vị sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo;

    2. Đối với viên chức:

    b) Có cam kết thực hiện nhiệm vụ, hoạt động nghề nghiệp tại cơ quan, đơn vị sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo;

    …”

    Người cán bộ đó được đi đào tạo tiến sỹ 04 năm (= 48 tháng). Theo cam kết, người đó phải phục vụ sau khi đi học về ít nhất là 8 năm ( 96 tháng. Sau khi tốt nghiệp, người đó đã phục vụ cho cơ quan được 6 năm. Nay, anh ta xin nghỉ việc là chưa đủ theo quy định về thời gian ở trên.

    Trong trường hợp đó, khi xin nghỉ việc trong thời gian đào tạo hoặc không làm đủ thời gian cam kết sau khi đào tạo thì người đó sẽ phải đền bù chi phí đào tạo theo quy định tại Điều 7 Nghị định 101/2017/NĐ-CP.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/07/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;