Quyền của giám định viên sở hữu trí tuệ

Chủ đề   RSS   
  • #497046 15/07/2018

    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6012
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 106 lần


    Quyền của giám định viên sở hữu trí tuệ

    Câu hỏi: Chào anh/chị, tôi tên mình Xuân Hoàng. Tôi đang muốn tìm hiểu về quy định "Quyền của giám định viên sở hữu trí tuệ" ?

    Trả lời: Quyền của giám định viên sở hữu trí tuệ bao gồm các quyền quy định tại Khoản 12 Điều 1 Nghị định 119/2010/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 105/2006/NĐ-CP hướng dẫn Luật Sở hữu trí tuệ về bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ và quản lý nhà nước về sở hữu trí tuệ. Cụ thể như sau:

    Thủ tục xử lý đơn: Có thể hoạt động trong 01 tổ chức giám định sở hữu trí tuệ dưới danh nghĩa của tổ chức đó hoặc hoạt động độc lập;

    b) Từ chối giám định trong trường hợp tài liệu liên quan không đủ hoặc không có giá trị để đưa ra kết luận giám định;

    c) Sử dụng kết quả thẩm định hoặc kết luận chuyên môn, ý kiến chuyên gia phục vụ việc giám định;

    d) Giám định viên sở hữu trí tuệ hoạt động độc lập có quyền đề nghị cơ quan, tổ chức, cá nhân cung cấp các thông tin, tài liệu có liên quan đến đối tượng giám định để thực hiện việc giám định, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    đ) Các quyền khác theo quy định của pháp luật.

     
    1958 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498030   29/07/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 57 lần


    Ngoài ra, chỉ những cá nhân đáp ứng các điều kiện do pháp luật quy định thì mới có chức năng giám định sở hữu trí tuệ. Cụ thể, giám định viên sở hữu trí tuệ phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây:

    - Là công dân Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    - Thường trú tại Việt Nam;

    - Có phẩm chất đạo đức tốt;

    - Có trình độ đại học trở lên về chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực đề nghị cấp thẻ giám định, đã qua thực tế hoạt động chuyên môn trong lĩnh vực đó từ năm năm trở lên và đạt yêu cầu kiểm tra nghiệp vụ về giám định.

     
    Báo quản trị |