Quyền bán tài sản trên đất thuê trả tiền hàng năm (?)

Chủ đề   RSS   
  • #387691 13/06/2015

    remgtinviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Quyền bán tài sản trên đất thuê trả tiền hàng năm (?)

    Kính gửi Luật sư,

    Trong quá trình đầu tư, Doanh nghiệp chúng tôi có thắc mắc mong được tư vấn giải đáp như sau:

     

    Luật Đất đai 2013, Điều 56 Khoản 1 Điểm đ quy định:

    Tổ chức kinh tế được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc một lần để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê.

    Luật Đất đai 2013, Điều 175 Khoản 1 Điểm c quy định:

    Tổ chức kinh tế được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm được quyền bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê khi có đủ điều kiện quy định tại điều 189 của Luật này, người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định.

    Hỏi:

    Vậy Doanh nghiệp chúng tôi chọn thuê đất trả tiền hàng năm để đầu tư nhà ở thì được bán tài sản là nhà ở không ? 

    Nếu được, người mua được cấp GCN quyền sử dụng đất, kèm theo đó là CN quyền sở hữu nhà hay CN quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất ?

     

    Chúng tôi xin trân trọng cảm ơn.

     
    2354 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận