Quy định xây dựng mồ mả

Chủ đề   RSS   
  • #116236 07/07/2011

    than113_113

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định xây dựng mồ mả

    Xin hỏi luật sư về việc xây dựng mồ mả. Hiện nay việc xây mồ mả được nhà nước quy định như thế nào?

    và khoảng cách tối thiểu giữ hai ngôi mộ với nhau là bao nhiêu? Em mong được sự trả lời cua luật sư, em xin cảm ơn !.

     
    40553 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #132083   19/09/2011

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2714)
    Số điểm: 19524
    Cảm ơn: 908
    Được cảm ơn 1051 lần
    SMod

    Cái này trong Luật xây dựng có điều chỉnh không các bác ơiii????
    Em nghe kể ở dưới âm phủ Luật này đã có từ lâu mà thư viện pháp luật không cật nhật nhỉ
     
    Báo quản trị |  
  • #132120   20/09/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3557 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hiện nay chẳng có một văn bản quy phạm pháp luật nào ở cấp Nhà nước quy định về việc xây dựng mồ mả cả. Tùy từng địa phương mà chỉ có những văn bản thuộc cấp tỉnh với hình thức là Quyết định của UBND tỉnh về quy hoạch xây dựng nghĩa trang trong phạm vi của tỉnh đó thôi.

    Ví dụ như UBND tỉnh Thừa Thiên - Huế có Quyết định số 1700/QĐ-UBND ngày 29/7/2008 v#ffffff;">ề việc phê duyê%3ḅt Quy hoạch tổng thể hệ thống nghĩa trang tỉnh Thừa Thiên Huế đến năm 2015, định hướng đến năm 2020.

    Ở cấp độ Nhà nước, Điều 22 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP cũng chỉ có quy định về việc bồi thường khi di chuyển mồ mả trong trường hợp Nhà nước thu hồi đất thôi. Cụ thể:

    Điều 22. Bồi thường về di chuyển mồ mả.
    Đối với việc di chuyển mồ mả, mức tiền bồi thường được tinh cho chi phí về đất đai, đào, bốc, di chuyển, xây dựng lại và các chi phí hợp lý khác có liên quan trực tiếp. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định mức bồi thường cụ thể cho phù hợp với tập quán và thực tế tại địa phương.

     


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #477905   10/12/2017

    Trantranglong
    Trantranglong
    Top 500
    Female


    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2017
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1970
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 51 lần


    Mình đọc quy định tại 

    Điều 246. Tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt (Luật hình sự năm 1999)
     
    1. Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở  trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ  ba tháng đến  hai năm.
     
    2. Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
     
    Nhưng hiện tại mình chưa tìm thấy văn bản hay quy định nào, giải thích rõ hơn về việc xâm phạm này.

    Mong mọi người giải đáp giúp mình, những thắc mắc đó là khoảng cách tối thiểu giữa công trình xây dựng và mồ mả đã có trước đó là bao nhiêu?

    Cần di dời mồ mả trong những trường hợp nào trong quy hoạch xây dựng đô thị?

     
    Báo quản trị |  
  • #477920   10/12/2017

    grovegroup
    grovegroup

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 16 lần


    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Xay-dung-Do-thi/Quyet-dinh-58-2016-QD-UBND-don-gia-xay-dung-moi-nha-o-cong-trinh-vat-kien-truc-don-gia-mo-ma-Long-An-328190.aspx

     

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Xay-dung-Do-thi/Quyet-dinh-30-2015-QD-UBND-Quy-dinh-don-gia-xay-dung-moi-loai-nha-o-cong-trinh-xay-dung-Long-An-285598.aspx

    Bạn tham khảo một số Quyết định liên quan đến xây dựng mồ mả ở một số địa phương ở mấy link trên đây nhé! Bạn có thể tự tra cứu thêm ở trang thuvienphapluat.vn theo từ khóa "xây dựng mồ mả" và tên tỉnh mà bạn muốn xây dựng ở đó nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn grovegroup vì bài viết hữu ích
    Trantranglong (15/12/2017)