DanLuat 2015

Quy định về phần trăm môi giới, tỷ lệ trả thưởng cho cá nhân, tổ chức

Chủ đề   RSS   
  • #423037 27/04/2016

    uocmohaisao

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về phần trăm môi giới, tỷ lệ trả thưởng cho cá nhân, tổ chức

    Chào cả nhà! Chào các Luật sư!

    Cả nhà, các luật sư cho tôi hỏi chút!

    Hiện nay, pháp luật có quy định về giới hạn thù lao môi giới không? và tỉ lệ trích thưởng, hoa hồng cho việc môi giới hay tư vấn không?

     

    Cảm ơn cả nhà. các Luật sư!

     
    15593 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423123   28/04/2016

    mquantran
    mquantran

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 68
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    uocmohaisao viết:

    Chào cả nhà! Chào các Luật sư!

    Cả nhà, các luật sư cho tôi hỏi chút!

    Hiện nay, pháp luật có quy định về giới hạn thù lao môi giới không? và tỉ lệ trích thưởng, hoa hồng cho việc môi giới hay tư vấn không?

     

    Cảm ơn cả nhà. các Luật sư!

    Chào bạn, bạn có thể xem điều 64, điều 65 luật kinh doanh bất động sản nhé:

    "Điều 64. Thù lao môi giới bất động sản

    1. Doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hưởng tiền thù lao môi giới từ khách hàng không phụ thuộc vào kết quả giao dịch mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản giữa khách hàng và người thứ ba.

    2. Mức thù lao môi giới bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng không phụ thuộc vào giá của giao dịch được môi giới.

    Điều 65. Hoa hồng môi giới bất động sản

    1. Doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hưởng hoa hồng môi giới khi khách hàng ký hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

    2. Mức hoa hồng môi giới bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng."

     
    Báo quản trị |  
  • #423126   28/04/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (888)
    Số điểm: 5461
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 414 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Đầu tiên lĩnh vực môi giới rất rộng, bạn không nêu rõ môi giới trong lĩnh vực nào thì rất khó để tư vấn cụ thể cho bạn.

    Thứ 2, đa phần pháp luật không có quy định cụ thể về giới hạn thù lao môi giới và tỉ lệ trích thưởng, hoa hồng cho việc môi giới. Thông thường sẽ căn cứ vào tính chất của giao dịch hoặc không quá 10%.

    Trong một số lĩnh vực có quy định cụ thể hơn, ví dụ:

    - Môi giới trong doanh nghiệp nhà nước quy định trong Thông tư số 01/1998/TT-BTC

    Mức chi hoa hồng môi giới hoặc chi phí dịch vụ có thể là số tiền tuyệt đối, có thể tính theo tỷ lệ % trên doanh thu, hoặc trên số chênh lệch giá trị tăng thêm do hoạt động môi giới và dịch vụ mang lại

    Mức chi hoa hồng môi giới, chi phí dịch vụ được khống chế không quá 3% doanh thu nếu là các hoạt động môi giới hay dịch vụ không thể tính được phần giá trị tăng lên bằng số tiền tuyệt đối; hoặc không quá 30% trên giá trị tăng thêm, nếu xác định giá trị tuyệt đối tăng thêm. Nhưng tổng mức chi phí dịch vụ, chi hoa hồng môi giới và các khoản chi giao dịch tiếp khách, đối ngoại... phải trong phạm vi khống chế theo quy định của chế độ hiện hành.”

    - Môi giới bảo hiểm quy định tại Thông tư Số: 98/2004/TT-BTC

    - Môi giới xuất khẩu quy định tại Thông tư Số: 62/2001/TT-BTC

    Mức chi hoa hồng giao dịch, môi giới xuất khẩu được xác định trên cơ sở hiệu quả kinh tế của từng hợp đồng xuất khẩu do hoạt động giao dịch, môi giới mang lại.

     Tuỳ điều kiện và đặc điểm cụ thể của mình, doanh nghiệp xây dựng quy chế chi hoa hồng giao dịch, môi giới xuất khẩu áp dụng thống nhất và công khai trong doanh nghiệp. Nội dung cơ bản của quy chế phải thể hiện được các yếu tố sau: Đối tượng áp dụng, hợp đồng hoặc giấy xác nhận về hoạt động giao dịch, môi giới xuất khẩu, các nguyên tắc khi kết thúc và thanh lý hợp đồng giao dịch, môi giới... Quy chế này do Hội đồng quản trị hoặc Giám đốc (đối với doanh nghiệp không có Hội đồng quản trị) doanh nghiệp phê duyệt.”

    - Môi giới thương mại quy định tại Luật thương mại 2005

    Phụ thuộc vào thỏa thuận của 2 bên “Trường hợp không có thỏa thuận và giữa các bên không có bất kỳ thói quen nào về việc thanh toán thì thời hạn thanh toán là thời điểm việc cung ứng dịch vụ được hoàn thành.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-