DanLuat 2015

Quy định về Cho vay hợp vốn?

Chủ đề   RSS   
  • #125601 24/08/2011

    tuanscb

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 158
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 5 lần


    Quy định về Cho vay hợp vốn?

    Khi nghiên cứu Luật các tổ chức tín dụng 2010 mình có một vướng mắc thế này:
    Điều 128. Giới hạn cấp tín dụng

    1. Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng không được vượt quá 15% vốn tự có của ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô; tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan không được vượt quá 25% vốn tự có của ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô.

     

     

    2. Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng không được vượt quá 25% vốn tự có của tổ chức tín dụng phi ngân hàng; tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan không được vượt quá 50% vốn tự có của tổ chức tín dụng phi ngân hàng.
    Khoản 6  điều này quy định:

     

    6. Trường hợp nhu cầu vốn của một khách hàng và người có liên quan vượt quá giới hạn cấp tín dụng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được cấp tín dụng hợp vốn theo quy định của Ngân hàng Nhà nước.

     

    Như vậy việc cấp tín dụng hợp vốn trong trướng hợp trên có phải chỉ áp dụng cho:
    1.......
    tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan không được vượt quá 25% vốn tự có của ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô.
    2. .....tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan không được vượt quá 50% vốn tự có của tổ chức tín dụng phi ngân hàng.

    => Có nghĩa là nếu một khách hàng (không có người liên quan nào khác) có nhu cầu vốn vượt quá 15% vốn tự có của ngân hàng thương mại thì các ngân hàng thương mại cũng không được áp dụng hình thức cho vay hợp vốn=>Nếu đúng như vậy thì mình thấy quy định này không hợp lý lắm!!
    Mong các bạn đóng góp ý kiến!!

    Note: Người có liên quan theo quy định tại Khoản 28 Điều 4 LCTCTD 2010

     

     
    21226 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanscb vì bài viết hữu ích
    amity_09 (22/12/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #126006   25/08/2011

    trung_truc
    trung_truc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Phát hiện của bạn Tuấn rất hay, tôi cho rằng đây là lỗi văn bản thôi, trên thực tế các ngân hàng vẫn hợp vốn trong trường hợp nhu cầu một khác hàng vượt quá 15% ..... còn nếu muốn lách thì Bạn chỉ cần thêm 1 người có liên quan vay ngân hàng 100.000 đ chẳng hạn cho phù hợp với luật (theo các hiểu của bạn) chắc không khó. Vấn đề là khi các người có liên quan tất toán hết các khoản vay thì xử lý như thế nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #126208   26/08/2011

    anhtt007
    anhtt007
    Top 500
    Male


    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 1732
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 106 lần


    Mình cũng nghĩ như bạn tuanscb và nếu đúng như mình suy nghĩ thì quy định trên không được hay  lắm.
    LCTCTD 2003 trước đây có quy định rõ ràng:
    "Điều 79. Giới hạn cho vay, bảo lãnh, chiết khấu thương phiếu và các giấy tờ có giá khác, cho thuê tài chính.

    1. Giới hạn cho vay đối với một khách hàng được quy định như sau:

    a) Tổng dư nợ cho vay đối với một khách hàng không được vượt quá 15% vốn tự có của tổ chức tín dụng, trừ trường hợp đối với những khoản cho vay từ các nguồn vốn uỷ thác của Chính phủ, của các tổ chức, cá nhân hoặc trường hợp khách hàng vay là tổ chức tín dụng khác;

    b) Trường hợp nhu cầu vốn của một khách hàng vượt quá 15% vốn tự có của tổ chức tín dụng hoặc khách hàng có nhu cầu huy động vốn từ nhiều nguồn thì các tổ chức tín dụng được cho vay hợp vốn theo quy định của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước;...."

    Tất nhiên các ngân hàng cũng không thể "lách" như bạn trungtruc nói, vì dụ : Một khách hàng có nhu cầu vốn >15 % thì kêu thêm Ông Giám đốc+Ông chủ tịch HĐQT đi vay vài trăm ngàn =>thì được áp dụng quy đinh: tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan không được vượt quá 25%!!=>cách hiểu như thế này là sai
    Nhưng vấn đề mình thấy ở đây là mục đích hướng đến của điều luật này là nhằm giảm thiểu rủi ro trong hoạt động ngân hàng của các TCTD.
    Có thể mình phân tích văn bản hơi bị máy móc,cũng có thể khả năng tiếng Việt của mình có vấn đề. Chứ nếu đúng như những gì có được từ việc phân tích câu chữ, quy định mới này chỉ làm cho việc cấp tín dụng thêm rắc rối, phiền phức hơn, tăng rủi ro cho các ngân hàng, khi hạn chế các ngân hàng cho vay hợp vốn.
    Thực tế cho thấy cho vay hợp vốn cũng có mục đích là nhằm làm phân tán, giảm bớt  rủi ro cho các ngân hàng đối với các khoản vay lớn (>15 VTC của 1 NH đã là lớn lắm rồi), giờ với quy định mới là phải >25% vốn tự có của NH mới được cho vay hợp vốn, liệu có hợp lý, tiến bộ?
    Mục đích của quy định này đã đạt được?
    Cũng có thể tinh thần của điều luật này không phải vậy. Nhờ các Luật sư phân tích thêm Điều luật trên ?

    Cập nhật bởi anhtt007 ngày 26/08/2011 11:30:57 SA

    Ta biết tha thứ những điều nhỏ thì đời sẽ tha thứ cho ta những điều lớn hơn!!

     
    Báo quản trị |  
  • #126244   26/08/2011

    trung_truc
    trung_truc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Bạn Trần Anh  (Anhtt007) hiểu sai ý tôi rồi bạn tuấn có ý nói rằng #17365d;">"#7030a0;">......#7030a0;"> nếu một khách hàng (không có người liên quan nào khác) có nhu cầu vốn vượt quá #7030a0;">15% vốn tự có của ngân hàng thương mại thì các ngân hàng thương mại cũng không được áp dụng hình thức cho vay hợp vốn....", do đó để hợp lý hóa một khách hàng có nhu cầu vốn vượt quá 15% được hợp vốn thì thêm đối tượng có liên quan vào cho thỏa mãn điều luật.... được áp dụng hình thức hợp vốn.
    ví dụ (của bạn Trần Anh) sửa lại là: Một khách hàng có nhu cầu vốn >15 % thì kêu thêm Ông Giám đốc+Ông chủ tịch HĐQT đi vay vài trăm ngàn =>thì được áp dụng hình thức hợp vốn....
    Còn các phân tích khác tôi cũng đồng quan điểm với bạn Anhtt007, ví dụ chỉ cho vui thôi
     
    Báo quản trị |  
  • #126253   26/08/2011

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1042 lần


    Chào mọi người,

    Quy định ở khoản 6 nên được hiểu là theo hướng là "được phép" (có quyền làm) chứ không phải "cấm" (nghĩa vụ không được làm), nếu không thỏa mãn điều kiện, nên theo logic đó thì ngân hàng hoàn toàn được quyền cho vay hợp vốn ngay cả khi nhu cầu vay của khách hàng ở dưới các mức giới hạn được quy định tại khoản 1 và 2.

    Thân.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    anhtt007 (26/08/2011) amity_09 (22/12/2011)

0 Thành viên đang online
-