Quy định trích phân bổ sử dụng quỹ Bảo Hiểm Y Tế

Chủ đề   RSS   
  • #563941 30/11/2020

    nhmylinh97
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (478)
    Số điểm: 2960
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Quy định trích phân bổ sử dụng quỹ Bảo Hiểm Y Tế

    BHXH trích quỹ bảo hiểm y tế về cho các trạm nhưng Trung tâm y tế giữ lại 35%, đưa cho các Trạm tiền BHYT 65%, như vậy là đúng hay sai, theo quy định nào về sử dụng tiền quỹ BHYT?

    Nguồn 35% Trung tâm Y tế giữ lại dùng để mua tài sản, công cụ, dụng cụ cho các Trạm và mua công cụ, dụng cụ cho Trung là đúng hay sai, theo quy định nào?

    Thứ nhất, theo cá nhân mình tìm hiểu thì vấn đề trích giữ số % quỹ bảo hiểm y tế theo cấp quản lý thì hậu như Luật không có quy định cụ thể.

    Thứ hai, về việc phân bổ sử dung quỹ bảo hiểm y tế.

    Căn cứ Điều 35 Luật Bảo hiểm y tế 2008 được sửa đổi Khoản 23 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định:

    "Điều 35. Phân bổ và sử dụng quỹ bảo hiểm y tế

    1. Quỹ bảo hiểm y tế được phân bổ và sử dụng như sau:

    a) 90% số tiền đóng bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh;

    b) 10% số tiền đóng bảo hiểm y tế dành cho quỹ dự phòng, chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế, trong đó dành tối thiểu 5% số tiền đóng bảo hiểm y tế cho quỹ dự phòng.

    ..

    3. Trường hợp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có số thu bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh lớn hơn số chi khám bệnh, chữa bệnh trong năm, sau khi được Bảo hiểm xã hội Việt Nam thẩm định quyết toán thì phần kinh phí chưa sử dụng hết được phân bổ theo lộ trình như sau:

    a) Từ ngày Luật này có hiệu lực đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2020 thì 80% chuyển về quỹ dự phòng, 20% chuyển về địa phương để sử dụng theo thứ tự ưu tiên sau đây:

    Hỗ trợ quỹ khám bệnh, chữa bệnh cho người nghèo; hỗ trợ mức đóng bảo hiểm y tế cho một số nhóm đối tượng phù hợp với điều kiện kinh tế - xã hội của địa phương; mua trang thiết bị y tế phù hợp với năng lực, trình độ của cán bộ y tế; mua phương tiện vận chuyển người bệnh ở tuyến huyện.

    Trong thời hạn 1 tháng, kể từ ngày Bảo hiểm xã hội Việt Nam thẩm định quyết toán, Bảo hiểm xã hội Việt Nam phải chuyển 20% phần kinh phí chưa sử dụng hết về cho địa phương.

    Trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày Bảo hiểm xã hội Việt Nam thẩm định quyết toán, phần kinh phí chưa sử dụng hết được chuyển về quỹ dự phòng;

    b) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2021, phần kinh phí chưa sử dụng hết được hạch toán toàn bộ vào quỹ dự phòng để điều tiết chung.

    ...”

    Căn cứ Điều 31 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Điều 35 Luật Bảo hiểm y tế quy định:

    "Điều 31. Phân bổ và sử dụng quỹ bảo hiểm y tế

    Tổng số tiền đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều 7 Nghị định này được phân bổ và sử dụng như sau:

    1. 90% dành cho khám bệnh, chữa bệnh (sau đây gọi là quỹ khám bệnh, chữa bệnh) được sử dụng cho các mục đích:

    a) Chi trả các khoản chi phí thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại các Điều 14, 26, 27 và 30 Nghị định này;

    b) Trích để lại cho các cơ sở giáo dục hoặc cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Nghị định này.

    2. 10% số tiền đóng bảo hiểm y tế dành cho quỹ dự phòng và chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế và được quy định như sau:

    a) Mức chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế tối đa bằng 5% số tiền đóng bảo hiểm y tế. Mức chi phí quản lý quỹ bảo hiểm y tế cụ thể hằng năm và nội dung chi thực hiện theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;

    b) Mức trích quỹ dự phòng là số tiền còn lại sau khi đã trích quỹ quản lý quỹ bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm a khoản này, tối thiểu bằng 5% số tiền đóng bảo hiểm y tế."

    Căn cứ theo các quy định trên, việc sử dụng kinh phí của quỹ bảo hiểm y tế mua trang thiết bị y tế cho trạm (cán bộ y tế) chỉ xảy ra khi tỉnh có số thu bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh lơn hơn số chi trong năm và sau khi số chi trong năm và sau khi đã được BHXH Việt Nam thẩm định quyết toán phần kinh phí dư ra này.  Nếu không thuộc trường hợp trên thì Trung Tâm y tế không được phép sử dụng kinh phí để mua trang thiết bị cho các trạm, việc tự ý mua này đã vi phạm quy định của Luật Bảo hiểm y tế.

     
    953 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận