HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Quy định tại điều 42 Bộ luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #187919 23/05/2012

    tranvanluong186

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định tại điều 42 Bộ luật lao động

    Điều 42 Bộ luật lao động Việt Nam có quy định:

    1– Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    2– Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 85 của Bộ luật này, người lao động không được trợ cấp thôi việc.

    Vậy khi hợp đồng lao động 1 năm đã hết hạn (tính cả thời gian thử việc thì người lao động đã làm việc tại công ty đã đủ 12 tháng) mà người sử dụng lao động không ký tiếp hợp đồng lao động mới thì người sử dụng lao động có phải trợ cấp thôi việc cho người lao động theo điều 42 nói trên hay không?

    Mong nhận được sư tư vấn của Luật sư và các bạn thành viên.
    Chân thành cám ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187921   23/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6386)
    Số điểm: 64367
    Cảm ơn: 1857
    Được cảm ơn 3363 lần
    Moderator

    Chào bạn!
    Có, trừ khi NLĐ đủ điều kiện hưởng BHTN (từ 01/01/2009 về sau).

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #188038   23/05/2012

    tranvanluong186
    tranvanluong186

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần



    Bạn ơi, mình không rõ lắm. Trừ khi NLĐ đủ điều kiện hưởng BHTN nghĩa
    là thế nào vậy bạn?
    Tức là khi đủ điều kiện hưởng BHTN thì mới có thể nhận được khoản trợ
    cấp từ phía công ty, hay là nếu đã được hưởng BHTN thì không được nhận
    trợ cấp của công ty, hay là khi chưa đủ điều kiện hưởng BHTN thì
    NLĐmới được trợ cấp từ phÍA công ty.
    Mong bạn nói rõ giúp mình với!
    Cảm ơn bạn!
     
    Báo quản trị |  
  • #188068   23/05/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1505)
    Số điểm: 16294
    Cảm ơn: 1349
    Được cảm ơn 1350 lần


    Chào bạn,

        Từ 1/1/2009 trở đi sẽ không áp dụng chế độ trợ cấp thôi việc từ công ty nữa, mà bạn sẽ lãnh trợ cấp thất nghiệp từ cơ quan BHXH. 

        Từ sau 1/1/2009, bạn sẽ được lãnh trợ cấp thôi việc theo Điều 42 BLLĐ, chỉ khi nào trong 1 năm thực hiện hợp đồng lao động, bạn và công ty không tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

        Thân.

    More haste, less speed!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    tranvanluong186 (24/05/2012)
  • #188069   23/05/2012

    vuivui91
    vuivui91
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (152)
    Số điểm: 2113
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 27 lần


    Theo quy định tại khoản 3 điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc được tính như sau:
    ............

    #ffff00; font-style: italic;">d) Ngoài thời gian nêu trên, nếu có những thời gian sau đây cũng được tính là thời gian làm việc cho người sử dụng lao động:

    #ffff00; font-style: italic;">- Thời gian thử việc hoặc tập sự (nếu có) tại doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức#ffff00;">;

    do vậy, trong trường hợp nói trên của bạn thì NLĐ có được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 42, BLLĐ.
    Nếu như, hậu quả của việc NSDLĐ chấm dứt HĐLĐ với NLĐ là NLĐ bị thất nghiệp, mà NLĐ đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), thì lúc đó mới tính đến trợ cấp thất nghiệp. (Chế độ Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được quy định cụ thể trong Thông tư 32/2010/TT-BLĐTBXH, ngày 25/10/2010, của Bộ LĐ-TB&XH, hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP, ngày 12/12/2008, của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHTN)

    Trên đây là ý kiến của mình.

    chẳng cần nói quá nhiều mới cất lên được lời ý nghĩa, mong muốn trong tôi chỉ là một người làm tôt muốn hát ca!

     
    Báo quản trị |