Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Quy định nào về việc đổi con dấu tròn

Chủ đề   RSS   
  • #124335 17/08/2011

    nguyenthithanhtam1974

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định nào về việc đổi con dấu tròn

    Kính thưa Luật Sư,
    Tôi làm việc ở phòng hành chính của ngân hàng trong nước. Vừa rồi, tôi có đi đổi con dấu cho một phòng giao dịch vì có sự thay đổi địa chỉ (điac hỉ cũ là thuộc Q. Phú Nhuận, địa chỉ mới thuộc Q.3).
    Tuy nhiên, khi về làm thanh toán, thì Giám Đốc của tôi không đồng ý ký thanh toán chi phí đổi con dấu mà yêu cầu phải trình cho ông xem văn bản / quy định nào về việc tại sao phải đổi con dấu. Tôi có giải thích vì mình thay đổi địa chỉ văn phòng từ Quận này sang quận kia thì phải đổi. Ông không chịu mà yêu cầu tôi phải cho ông xem văn bản nào quy định.
    Kính nhờ luật sư giúp đỡ để tôi có thể trình bày cho Giám Đốc của mình hiểu rõ hơn.
    Trân trọng cảm ơn.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #124442   18/08/2011

    linconlawyer
    linconlawyer

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Về thắc mắc của bạn, linconlawyer có một vài ý kiến như sau:


    Theo quy định tại khoản 7 Điều 6 Nghị định số 58/2001/NĐ-CP (đã được sửa đổi bằng Nghị định số 31/2009/NĐ-CP) của Chính phủ về quản lý và sử dụng con dấu thì “Con dấu đang sử dụng bị mòn, hỏng hoặc có sự chuyển đổi về tổ chức hay đổi tên tổ chức thì phải làm thủ tục khắc lại con dấu mới và nộp lại con dấu cũ”. Do đó, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về địa chỉ trụ sở chính từ quận (huyện) này sang quận (huyện) khác sẽ dẫn tới việc thay đổi Dấu pháp nhân và doanh nghiệp bắt buộc phải làm thủ tục thay đổi con dấu.


    Mặt khác, theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 15 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội thì doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu “Không khắc lại con dấu khi có quyết định của cấp có thẩm quyền về đổi tên cơ quan, tổ chức hoặc thay đổi trụ sở cơ quan, tổ chức theo quy định”. Như vậy, khi Công ty bạn được Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp tức là đã có quyết định của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi trụ sở của Công ty.


    Bạn có thể dẫn chiếu các quy định trên để giải trình với sếp về vấn đề này.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vướng mắc của mình.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi linconlawyer ngày 18/08/2011 10:13:03 SA

    CÔNG TY TƯ VẤN LINCON & BROTHERS

    Địa chỉ: Số 18, tổ 13 Khương Trung, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 84.4. 6285.1114 Fax: 84.4. 6285.1124

    Hotline: 84. 912.627787 (Mr. Quan)/ 84. 0916.601460 (Mr. Điệp)

    Email: lawyer@lincon.com.vn - contact@lincon.com.vn

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linconlawyer vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (18/08/2011)