Quy định đóng BHXH đối với bảo vệ/ phục vụ trường học?

Chủ đề   RSS   
  • #544792 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Quy định đóng BHXH đối với bảo vệ/ phục vụ trường học?

    Cho mình hỏi trường học có hợp đồng với bảo vệ/ phục vụ thì đóng bảo hiểm như thế nào? có bắt buộc nhà trường phải đóng không? và đóng bao nhiêu % mình ở vùng ĐBKK? 
     
     
    2834 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544803   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 190 lần


    Trường hợp nhà trường có ký kết hợp đồng lao động với công việc bảo vệ/ phục vụ mà HĐLĐ có thời hạn từ 01 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH cho NLĐ chị nhé; mức đóng BHXH sẽ căn cứ vào tiền lương trên hợp đồng, tuy nhiên phải đảm bảo không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

    Mức đóng chị căn cứ Điều 85, Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Theo đó NLĐ đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất. Đơn vị hằng tháng đóng trên quỹ tiền lương đóng BHXH của NLĐ 3% vào quỹ ốm đau và thai sản; 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất. Ngoài ra, công ty hằng tháng đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bằng 0,5% trên quỹ tiền lương đóng BHXH của người lao động.

    Về mức lương tối thiểu vùng hiện được quy định Nghị định 90/2019/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động. Chị đối chiếu PHỤ LỤC xem địa bàn của mình ở vùng mấy, sau đó áp mức lương tối thiểu theo Điều 3 Nghị định 90/2019/NĐ-CP. 

     
    Báo quản trị |  
  • #553302   29/07/2020

    ChemBao
    ChemBao

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 237
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 14 lần


    minhpham1995 viết:

    Trường hợp nhà trường có ký kết hợp đồng lao động với công việc bảo vệ/ phục vụ mà HĐLĐ có thời hạn từ 01 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH cho NLĐ chị nhé; mức đóng BHXH sẽ căn cứ vào tiền lương trên hợp đồng, tuy nhiên phải đảm bảo không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

    Mức đóng chị căn cứ Điều 85, Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Theo đó NLĐ đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất. Đơn vị hằng tháng đóng trên quỹ tiền lương đóng BHXH của NLĐ 3% vào quỹ ốm đau và thai sản; 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất. Ngoài ra, công ty hằng tháng đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bằng 0,5% trên quỹ tiền lương đóng BHXH của người lao động.

    Về mức lương tối thiểu vùng hiện được quy định Nghị định 90/2019/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động. Chị đối chiếu PHỤ LỤC xem địa bàn của mình ở vùng mấy, sau đó áp mức lương tối thiểu theo Điều 3 Nghị định 90/2019/NĐ-CP. 

     

    Nhà trường trả lương bằng tiền Ngân sách, vậy lương tối thiểu vùng áp dùng theo NĐ 90 hay theo mức lương tối thiểu 1.490.000 đồng vậy bác 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChemBao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2020)
  • #553322   29/07/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì, những đối tượng sau đây phải tham gia BHXH bắt buộc:

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;[...]”

    Do thông tin anh cung cấp không rõ anh làm việc tại trường hợp theo loại hợp đồng lao động hay là viên chức, công chức. Do đó, anh tham khảo quy định trên và xác định lại mình thuộc trường hợp nào, và xem xét mình có thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc hay không.

    Về mức đóng, anh vui lòng xem chi tiết bảng sau đây:

    Tên loại bảo hiểm & tên quỹ thành phần

    Mức đóng (%)

    Doanh nghiệp

    Người lao động

    Bảo hiểm Xã hội

    Quỹ ốm đau và thai sản

    3%

    0

    Quỹ hưu trí và tử tuất

    14%

    8%

    Bảo hiểm Tai nạn lao động, Bệnh nghề nghiệp

    Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    0.5%

    0

    Bảo hiểm Y tế

    Quỹ bảo hiểm y tế

    3%

    1.5%

    Bảo hiểm Thất nghiệp

    Quỹ bảo hiểm thất nghiệp

    1%

    1%

    Tổng cộng

    21.5%

    10.5%

     

    Cập nhật bởi nhatgiabao ngày 29/07/2020 05:52:16 CH bổ sung

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |