DanLuat 2015

Quảng cáo trực tuyến có cần xin giấy phép ?

Chủ đề   RSS   
  • #428186 18/06/2016

    anhson1234

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quảng cáo trực tuyến có cần xin giấy phép ?

    Chào mọi người.

    Công ty tôi đăng kí lĩnh vực kinh doanh chính là quảng cáo.

    Hoạt động quảng cáo bên tôi là quảng cáo trực tuyền ( trên các trang web, forum )

    Vậy thì công ty tôi có cần xin giấy phép quảng cáo không ?

    Tôi có tra cứu và hỏi một số bên tư vấn nhưng nhận được những câu trả lời khác nhau.

    Mong nhận được tư vấn chính xác từ mọi người.

    Cảm ơn mọi ngườ

     
    1524 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430691   13/07/2016

    Haduyen20794
    Haduyen20794

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Theo những thông tin mà bạn đưa ra, tôi sẽ đưa ra một vài thông tin cho bạn như sau:

    Một trong số các quyền của người kinh doanh dịch vụ quảng cáo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Luật Quảng cáo năm 2012 là: "Quyết định hình thức và phương thức kinh doanh dịch vụ quảng cáo" thông qua các phương tiện quảng cáo quy định tại Điều 17 Luật này.

    Ngoài ra, công ty của bạn còn phải đáp ứng các yêu cầu về điều kiện quảng cáo quy định tại Điều 20 Luật này:

    "1. Quảng cáo về hoạt động kinh doanh hàng hóa, dịch vụ phải có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    2. Quảng cáo cho các loại sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ phải có các tài liệu chứng minh về sự hợp chuẩn, hợp quy của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật

    3. Quảng cáo tài sản mà pháp luật quy định tài sản đó phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng thì phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản

    4. Quảng cáo cho sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt phải đảm báo các điều kiện sau đây:

    a) Quảng cáo thuốc được phép quảng cáo theo quy định của pháp luật về y tế; phải có giấy phép lưu hành tại Việt Nam đang còn hiệu lực và tờ hướng dẫn do Bộ Y tế phê duyệt;

    b) Quảng cáo mỹ phẩm phải có phiếu công bố mỹ phẩm theo quy định của pháp luật về y tế

    c) Quảng cáo hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế phải có giấy chứng nhận đăng ký lưu hành do Bộ Y tế cấp

    d) Quảng cáo sữa và sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ nhỏ không thuộc quy định tại khoản 4 Điều 7 của Luật này phải có giấy chứng nhận tiêu chuẩn, giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm đối với sản phẩm dinh dưỡng sản xuất trong nước; đối với sản phẩm dinh dưỡng nhập khẩu thì phải có giấy chứng nhận chất lượng sản phẩm của cơ quan có thẩm quyền của nước sản xuất và giấy phép lưu hành;

    đ) Quảng cáo thực phẩm, phụ gia thực phẩm phải có giấy chứng nhận đăng ký chất lượng vệ sinh an toàn đối với thực phẩm, phụ gia thực phẩm thuộc danh mục phải đăng ký chất lượng vệ sinh an toàn thực phẩm hoặc giấy tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với thực phẩm, phụ gia thực phẩm thuộc danh mục phải công bố tiêu chuẩn;

    e) Quảng cáo dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh phải có giấy chứng nhận đủ tiêu chuẩn hành nghề do ngành y tế cấp theo quy định của pháp luật;

    g) Quảng cáo trang thiết bị y tế phải có giấy phép lưu hành đối với thiết bị y tế sản xuất trong nước hoặc giấy phép nhập khấu đối với thiết bị y tế nhập khẩu;

    h) Quảng cáo thuốc bảo vệ thực vật, nguyên liệu thuốc bảo vệ thực vật, vật tư bảo vệ thực vật phải có giấy chứng nhận đăng ký thuốc bảo vệ thực vật. Quảng cáo sinh vật có ích dùng trong bảo vệ thực vật phải có giấy phép kiểm dịch thực vật do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cấp;

    i) Quảng cáo thuốc thú y, vật tư thú y phải có giấy phép lưu hành sản phẩm và bản tóm tắt đặc tính của sản phẩm;

    k) Quảng cáo phân bón, chế phẩm sinh học phục vụ trồng trọt, thức ăn chăn nuôi, chế phẩm sinh học phục vụ chăn nuôi phải có giấy chứng nhận chất lượng sản phẩm hoặc văn bản tự công bố chất lượng sản phẩm.

    5. Chính phủ quy định điều kiện quảng cáo đối với sản phẩm, hàng hóa, dochj vụ đặc biệt khác khi có phát sinh trên thực tế."

    Trân trọng

    Hà Duyên

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-