Phạt tiền người lao động vi phạm nội quy lao động

Chủ đề   RSS   
  • #223021 30/10/2012

    vuanh80

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2008
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1224
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    Phạt tiền người lao động vi phạm nội quy lao động

    Kính gửi: Luật sư

     

    Theo quy định của Bộ luật lao động thì Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức trừ lương của người lao động. Vậy việc người sử dụng lao động áp dụng hình phạt tiền nhưng không trừ vào lương bằng mà yêu cầu người lao động có vi phạm nộp tiền phạt trực tiếp thì có được phép không?

     

    Rất mong luật sư giải đáp giúp.

     

     
    18196 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuanh80 vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (25/02/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223126   30/10/2012

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


     

    Chào bạn!

    Theo quy định của Khoản 1 Điều 84 Bộ luật Lao động năm 1994, sửa đổi bổ sung 2002, 2006, 2007 quy định về hình thức xử lý vi phạm kỷ luật lao động: “Người vi phạm kỷ luật lao động, tuỳ theo mức độ phạm lỗi, bị xử lý theo một trong những hình thức sau đây:

    a) Khiển trách

    b) Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 6 tháng hoặc chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là 6 tháng hoặc cách chức;

    c) Sa thải”.

    Như vậy, các hình thức xử lý kỷ luật lao động theo quy định của pháp luật không có hình thức phạt tiền. Tuy nhiên trong  trường hợp người lao động gây thiệt hại cho công ty sẽ áp dụng quy định về bồi thường thiệt hại theo quy định tại điều 89 Bộ luật lao động và được khấu trừ dần vào lương. 

    Trân trọng!

     

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    vuanh80 (01/11/2012) timkiemxanhluc (25/02/2014)
  • #234011   18/12/2012

    hvl2911
    hvl2911

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư trả lời chung chung quá ạ, bên em cũng đang có thắc mắc giống bạn trên ở chỗ là có được thu phạt vi phạm nội quy công ty không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #234140   19/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Pháp luật xử lý kỷ luật lao động hiện nay cấm cả hình thức phạt tiền thay xử lý kỷ luật lao động

       Điều 7 Nghị định 41/CP ngày 06/07/1995 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về kỷ luật động và trách nhiệm vật chất quy định:

    Nguyên tắc xử lý vi phạm kỷ luật lao động:

    “1. Mỗi hành vi vi phạm kỷ luật lao động chỉ bị xử lý một hình thức kỷ luật. Khi một người lao động có nhiều hành vi vi phạm kỷ luật lao động đồng thời thì chỉ áp dụng hình thức kỷ luật cao nhất tương ứng với hành vi vi phạm nặng nhất;

    2. Không xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động vi phạm nội quy lao động trong khi mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hay khả năng điều khiển hành vi của mình;

    3. Cấm mọi hành vi xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động khi xử lý vi phạm kỷ luận lao động;

    4. Cấm dùng hình thức phạt tiền, cúp lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;

    5. Cấm xử lý kỷ luật lao động vì lý do tham gia đình công.”

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (25/02/2014)
  • #310730   23/02/2014

    lienlebich
    lienlebich

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi chị tôi hiện là công nhân của một công ty  nước ngoài đầu tư vào việt nam. hiện nay chị tôi đang nghỉ thai sản nhưng ngày 10.5.2014 sẽ tới kỳ ký kết hợp động lại với công ty nhưng chị tôi được thông báo là côngty sẽ chấm dức hợp đồng lao động với chị tôi. Vậy cho hỏi công ty trên đã vi phạm luật lao động đối với phụ nữ trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi không. Nếu có thì chị tôi sẽ nhờ ai can thiệp. Còn không xin giải thích cho chị tôi được rỏ không?

    Xin chân thành cảm ơn! trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #311956   02/03/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Bạn yêu cầu Liên đoàn lao động quận huyện hoặc Phòng LĐ TB XH can thiệp nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #313023   08/03/2014

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào lienlebich

    Bạn cần xem hợp đồng lao động của chị bạn là hợp đồng lao động xác định thời hạn hay là hợp đồng lao động không xác định thời hạn để có hướng giải quyết phù hợp,

    Nếu hợp đồng lao động của chị bạn là hợp đồng lao động xác định thời hạn thì khi hết hạn hợp đồng, Công ty có quyền không ký tiếp hợp đồng lao động với chị bạn.

    Hiện nay, liên quan đến vấn đề bảo vệ người lao động nữ có thai hoặc nuôi con nhỏ, khoản 3 Điều 155 Bộ luật lao động 2012 chỉ quy định như sau:

    "3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động"

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net