Phạt khi không thông báo việc tạm ngừng kinh doanh đối với hộ kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #517558 01/05/2019

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 190 lần


    Phạt khi không thông báo việc tạm ngừng kinh doanh đối với hộ kinh doanh?

    Đối với nội dung này chúng ta có thể kiểm tra quy định tại Điều 43 của Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư. Cụ thể:

    "Điều 42. Vi phạm về việc tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tạm ngừng kinh doanh mà không thông báo hoặc thông báo không đúng thời hạn bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đã đăng ký.

    ...

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc gửi thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này".

     
    1320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534990   13/12/2019

    Về vấn đề thông báo việc tạm ngừng kinh doanh đối với hộ kinh doanh cá thể, mình xin bổ sung thành phần hồ sơ bao gồm:

    Thông báo về việc chấm dứt hoạt động hộ kinh doanh (Phụ lục III-5, Thông tư số 02/2019/TT-BKHĐT);

    Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

     

    Cập nhật bởi duongpham5991 ngày 13/12/2019 12:42:12 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #535834   28/12/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1263)
    Số điểm: 8175
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 163 lần


    Theo quy định của pháp luật, hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh nhiều hơn 06 tháng thì phải thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Nếu vi phạm nghĩa vụ thông báo này thì hộ kinh doanh sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng  đến 2.000.000 đồng và buộc phải gửi thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện với hành vi vi phạm và làm thủ tục hủy giấy phép kinh doanh nếu không có nhu cầu sử dụng tiếp.

     

     
    Báo quản trị |