DanLuat 2015

phạt hợp đồng trong xây dựng khi đã phạt hết mức trong hợp đồng gốc

Chủ đề   RSS   
  • #152889 05/12/2011

    Tungtnxp2011

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    phạt hợp đồng trong xây dựng khi đã phạt hết mức trong hợp đồng gốc

     

    Tôi là Nguyễn Bá Tùng - nhân viên Ban quản lý dự án Xây dựng nhà máy xử lý nước sạch !

    Năm 2005 - Giữa công ty A (CĐT) và Công ty B (ĐVTC) đã ký hợp đồng thi công xây dựng dự án trên với thời gian là 12 tháng và trong hợp đồng có ghi rõ điều khoản phạt vi phạm như sau:
       Nếu bên B vi phạm tiến độ thi công do lỗi của bên B thi bên A sẽ phạt bên B không quá 1% giá trị hợp đồng.
    Năm 2010 - CĐT đã phạt ĐVTC 1% giá trị hợp đồng.
    Nhưng sau đó ĐVTC vẫn vi  phạm tiến độ hoàn thành hợp đồng mặc dù về cơ bản ĐVTC đã thi công xong hầu hết khối lượng trong hợp đồng và đang trong quá trình vận hành thử để nghiệm thu.
    Theo Nghị định48/2010/NĐ-CP ngày 07/05/2011 của Chính Phủ thì không được phạt quá 12% giá trị hợp đồng bị vi phạm.
    Vậy bây giờ  CĐT có thể tiếp tục ký phụ lục hợp đồng với ĐVTC trong đó có điều khoản phạt ĐVTC hay không và phạt với mức độ như thế nào?
    Bản thân tôi muốn đưa cụ thể số tiền phạt vào hợp đồng luôn - không biết như vậy có đúng luật hay không ?
    Xin tư vấn giúp !
    Nếu tôi nêu chưa rõ vấn đề thi xin bổ sung !
    Xin chân thành cám ơn!
    Tùng TNXP
     
    7598 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #152895   05/12/2011

    richer266
    richer266
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2009
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2610
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 81 lần


    Theo mình nghĩ thì bạn xem lại kế hoạch đấu thầu của bên bạn nữa. Nếu trong kế hoạch đấu thầu đã phê duyệt thời gian rồi mà không có yếu tố nào tác động như phát sinh hạng mục hay yếu tố khác thì không nên điều chỉnh thời gian. Nếu phát sinh thì chỉ bổ sung thêm thời gian của hạng mục đó thôi.
    Phạt không quá 12% giá trị phần bị chậm và giới hạn bao nhiêu ngày căn cứ vào kế hoạch đấu thầu

    Điều 110. Thưởng hợp đồng, phạt vi phạm hợp đồng và giải quyết tranh chấp hợp đồng trong hoạt động xây dựng

    1. Việc thưởng hợp đồng, phạt vi phạm hợp đồng phải được ghi trong hợp đồng.

    2. Đối với công trình xây dựng bằng nguồn vốn nhà nước, mức thưởng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng làm lợi, mức phạt không vượt quá 12% giá trị hợp đồng bị vi phạm. Nguồn tiền thưởng được trích từ phần lợi nhuận do việc sớm đưa công trình bảo đảm chất lượng vào sử dụng, khai thác hoặc từ việc tiết kiệm hợp lý các khoản chi phí để thực hiện hợp đồng.

    3. Trong trường hợp xảy ra tranh chấp hợp đồng trong hoạt động xây dựng, các bên có trách nhiệm thương lượng giải quyết. Trường hợp không đạt được thoả thuận giữa các bên, việc giải quyết tranh chấp được thực hiện thông qua hòa giải, Trọng tài hoặc Toà án giải quyết theo quy định của pháp luật.

    Cập nhật bởi richer266 ngày 05/12/2011 03:45:25 CH Cập nhật bởi richer266 ngày 05/12/2011 03:38:30 CH Cập nhật bởi richer266 ngày 05/12/2011 03:30:36 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #152951   05/12/2011

    hasosa
    hasosa
    Top 100
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (466)
    Số điểm: 6513
    Cảm ơn: 142
    Được cảm ơn 124 lần


    Tungtnxp2011 viết:

     

    Tôi là Nguyễn Bá Tùng - nhân viên Ban quản lý dự án Xây dựng nhà máy xử lý nước sạch !

    Năm 2005 - Giữa công ty A (CĐT) và Công ty B (ĐVTC) đã ký hợp đồng thi công xây dựng dự án trên với thời gian là 12 tháng và trong hợp đồng có ghi rõ điều khoản phạt vi phạm như sau:
       Nếu bên B vi phạm tiến độ thi công do lỗi của bên B thi bên A sẽ phạt bên B không quá 1% giá trị hợp đồng.
    Năm 2010 - CĐT đã phạt ĐVTC 1% giá trị hợp đồng.
    Nhưng sau đó ĐVTC vẫn vi  phạm tiến độ hoàn thành hợp đồng mặc dù về cơ bản ĐVTC đã thi công xong hầu hết khối lượng trong hợp đồng và đang trong quá trình vận hành thử để nghiệm thu.
    Theo Nghị định48/2010/NĐ-CP ngày 07/05/2011 của Chính Phủ thì không được phạt quá 12% giá trị hợp đồng bị vi phạm.
    Vậy bây giờ  CĐT có thể tiếp tục ký phụ lục hợp đồng với ĐVTC trong đó có điều khoản phạt ĐVTC hay không và phạt với mức độ như thế nào?
    Bản thân tôi muốn đưa cụ thể số tiền phạt vào hợp đồng luôn - không biết như vậy có đúng luật hay không ?
    Xin tư vấn giúp !
    Nếu tôi nêu chưa rõ vấn đề thi xin bổ sung !
    Xin chân thành cám ơn!
    Tùng TNXP


    Tôi có vài ý!

    Sao lại là phụ lục hợp đồng?
    Cái mà CĐT muốn tiếp tục ký là "Sửa đổi, bổ sung hợp đồng". Tuy nhiên chắc chắn bên ĐVTC sẽ không chịu ký đâu, vì không ai lại đi ký thêm 1 "Sửa đổi, bổ sung hợp đồng" để phạt chính mình cả.
    Tuy nhiên vì lý do nào đó ĐVTC vẫn chấp nhận ký thì mức phạt sao cho không quá mức Luật chuyên ngành về xây dựng đang quy định dù hình thức quy định là như thế nào đi nữa (số tiền phạt cụ thể, hoặc phạt trên % giá trị hợp đồng, hoặc phạt trên % giá trị hợp đồng bị vi phạm) nhưng miễn sao khi quy ra không vượt mức Luật đang quy định./.

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #246709   04/03/2013

    tvaglaw
    tvaglaw

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    khi muốn sửa đổi bổ sung hợp đồng thì người ta sẽ lập phụ lục hợp đồng mà anh! Cho em hỏi thêm, nếu không phải hợp đồng có 30% vốn nhà nước thì mức phạt được quy định như thế nào ạ???

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-