DanLuat 2015

Pháp nhân ủy quyền cho cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #66545 02/11/2010

    ctydatgia
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 9 lần


    Pháp nhân ủy quyền cho cá nhân

    Tôi có vấn đề này cần hỏi chút, nhờ các bạn trả lời giùm với:

    Việc ủy quyền giữa pháp nhân cho cá nhân có thực hiện được không? Việc ủy quyền đó có phải công chứng không?

    Ý tôi hỏi là trong trường hợp pháp nhân đó ủy quyền cho cá nhân và cá nhân đó dùng chỉ chữ ký của mình để xác lập giao dịch thôi chứ không phải việc người đại diện theo pháp luật ủy quyền cho 1 người trong công ty để đại diện cho công ty thực hiện giao dịch và vẫn đóng dấu công ty.
     
    22590 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ctydatgia vì bài viết hữu ích
    ptsc-ps (19/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66568   02/11/2010

    lucvu1989
    lucvu1989
    Top 500
    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo em biết thì ủy quyền là một giao dịch dân sự mà theo quy định của #0070c0;">luật dân sự 2005#0070c0;"> thì giao dịch dân sự của pháp nhân thông qua người đại diện.

    Điều 86. Năng lực pháp luật dân sự của pháp nhân 

    1. Năng lực pháp luật dân sự của pháp nhân là khả năng của pháp nhân có các quyền, nghĩa vụ dân sự phù hợp với mục đích hoạt động của mình.

    2. Năng lực pháp luật dân sự của pháp nhân phát sinh từ thời điểm pháp nhân được thành lập và chấm dứt từ thời điểm chấm dứt pháp nhân.

    3. Người đại diện theo pháp luật hoặc người đại diện theo uỷ quyền của pháp nhân nhân danh pháp nhân trong quan hệ dân sự.

    vậy anh nói pháp nhân ủy quyền cho cá nhân mà không phải là người đại diện ủy quyền cho cá nhân được hiểu như thế nào! anh có ví dụ cụ thể nào không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lucvu1989 vì bài viết hữu ích
    ptsc-ps (19/12/2017)
  • #66728   03/11/2010

    ctydatgia
    ctydatgia
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 9 lần


    Có nghĩa là người thụ ủy không nhân danh pháp nhân mà nhân danh cá nhân để giao dịch dân sự 1 pháp nhân thường có nhiều người.

    Vì thế khi người đại diện theo pháp luật bận thì ủy quyền cho người khác đại diện cho pháp nhân tiến hành giao dịch. Việc ủy quyền này thuộc nội bộ công ty. chỉ cần đóng dấu công ty chứ không phải đi công chứng.

    Nhưng ở đây mình muốn hỏi là việc pháp nhân ủy quyền cho cá nhân để cá nhân tự mình thực hiện công việc mà không cần dấu pháp nhân cơ.

     Vd: pháp nhân A ủy quyền cho cá nhân B thực hiện việc mua bán nhà, đất tại phòng công chứng. Cá nhân này đã được pháp nhân ủy quyền tại phòng công chứng. Vì thế cá nhân chỉ cần ký và ghi rõ họ tên trên hợp đồng mua bán thôi. không đóng dấu pháp nhân
     
    Báo quản trị |  
  • #66776   03/11/2010

    lucvu1989
    lucvu1989
    Top 500
    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Anh đưa ra một tình huống không thể có thật vì bản thân pháp nhân không thể ủy quyền cho cá nhân được, mọi giao dịch dân sự của pháp nhân đều thông qua người đại diện, do vậy việc ủy quyền cho cá nhân trong trường hợp anh nêu trên chỉ có thể thực hiện khi người đại diện theo pháp luật của pháp nhân ủy quyền cho cá nhân!

    Khi người đại diện theo pháp luật của pháp nhân ủy quyền cho cá nhân thì cá nhân đó được thực hiện giao dịch trong pham vi được ủy quyền!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lucvu1989 vì bài viết hữu ích
    ptsc-ps (25/11/2014)
  • #67872   10/11/2010

    thanhtungtdh
    thanhtungtdh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cũng trong tình huống ủy quyền. Các anh chị cho em hỏi:

    Một công ty hay một tôt chức như là trường học có thể ủy quyền cho cá nhân đc không. Ví dụ em mua một cái xe thuộc sở hữu của một công ty thì công ty đó có thể làm ủy quyền sở hữu cho em (có quyền bán, cho, tặng..) được không?

    Em cám ơn các thành viên!
     
    Báo quản trị |  
  • #67996   11/11/2010

    nguyenphong83
    nguyenphong83
    Top 500
    Chồi

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tại ví dụ của thanhtungtdh. Quyền sở hữu thuộc Công ty còn bạn chỉ là người được uỷ quyền.

    Theo quy định việc bạn định đoạt tài sản (bán, cho, tặng..) được thực hiện theo uỷ quyền của chủ sở hữu hoặc theo quy định của pháp luật và phải thực hiện việc định đoạt tài sản phù hợp với ý chí, lợi ích của chủ sở hữu.
     
    Báo quản trị |  
  • #358849   25/11/2014

    Câu trả lời rất hay! Like!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #475799   24/11/2017

    aahongvan
    aahongvan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình có một trường hợp xin được hỏi ý kiến!

    công ty TNHH đã được cấp GCN nhà đất số 123 do ông A là đại diện (chủ tịch hội đồng thành viên), ông A ủy quyền cho bà B (là thành viên góp vốn của công ty) để bà B được bán, chuyển nhượng tài sản tại GCN số 123.

    sau đó bà B ra công chứng, chuyển nhượng tài sản tại GCN số 123 cho ông A.

    có hợp lệ không ạ?

    xin cam ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #479096   19/12/2017

    Về lý thì hoàn toàn được, quan trọng là thủ tục triển khai sao cho đảm bảo đúng quy định pl về giao dịch dân sự. Giao dịch cụ thể ở đây là giữa một bên là pháp nhân (Cty TNHH do ông A đại diện) và cá nhân là ông A (bên mua lại); tuy nhiên để giao dịch hợp pháp thì phải đảm bảo giao dịch đó đúng với thù tục giao dịch người liên quan theo quy định của Luật DN.

     
    Báo quản trị |  
  • #479099   19/12/2017

    Trường hợp bạn đưa ra thực tiễn rất nhiều, tương tự như Cty bạn đi thuê một luật sư bảo vệ quyền lợi hợp pháp tại một vụ tranh chấp, để tạo đk cho luật sư trong các thủ tục đại diện cho Cty trong một số hoạt động như trích lục tài liệu tại cơ quan qlý NN, hay nhân danh Cty bạn đê thu thập thêm cơ sở pháp lý,...., thì Cty bạn phải có giấy UQ cho luật sư đó (cụ thể người ký giấy hay hợp đồng UQ với ls phải là đại diện pháp luật của cty).

    Về hình thức UQ, thì chỉ cần đại diện công ty ký, đóng dấu, chứ mình không thấy cần phải công chứng như UQ giữa cá nhân và cá nhân.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-