Phần đất nằm trong ranh quy hoạch lộ giới

Chủ đề   RSS   
  • #516401 01/04/2019

    Phần đất nằm trong ranh quy hoạch lộ giới

    Kình chào các luật sư,

    Tôi có mua một căn nhà 40m2 nằm trên thửa đất được cấp chứng nhận quyền sử dụng là 30m2 tại TPHCM, với 10m2 không được công nhận nằm trong ranh quy hoạch lộ giới hẻm 2m, với hẻm đã hiện hữu là 1m, nay tôi chuẩn bị tiến hành xây nhà trên phần diện tích đất được phép sử dụng là 30m2.

    Xin hỏi, tôi có phải thực hiện việc việc tháo dỡ bức tường cũ nằm trên phần đất 10m2 không được công nhận ? việc tôi giữ nguyên bức tường cũ trên thì việc hoàn công nhà của tôi có thực hiện được không ?

    P/s: Trên phần đất 10m2 tôi không còn công trình nào khác, dự tính chỉ còn bức tường cũ dài 10m và hẻm đã hiện hữu 1m trên là lối đi lại duy nhất của 3 căn nhà khác nằm phía sau nhà tôi và hiện tại tôi chưa xin cấp giấy phép xây dựng.

    Trân trọng và Cảm ơn.

     
    1836 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516534   05/04/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Theo Luật Xây dựng năm 2014 tại Điều 93 về Điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ:

    1. Điều kiện chung cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị gồm:
    a) Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt;
    b) Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hóa, di tích lịch sử - văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh;
    c) Thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 79 của Luật này;

    d) Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 95, Điều 96 và Điều 97 của Luật này.

    2. Đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị phải đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này và phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng; đối với nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.
    Như vậy, để được cấp phép xây dựng nhà ở, bạn phải đáp ứng được các điều kiện trên và phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng, quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.

    Như vậy, nhà bạn hiện đang ở có liên quan đến phần lộ giới bạn được phép sửa chữa, cải tạo theo quy mô hiện trạng nhà cũ hoặc xây dựng lại với quy mô tối đa không quá 03 tầng.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.