Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Phân chia thừa kế theo pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #142110 23/10/2011

    nguyencaophong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia thừa kế theo pháp luật

     Ba tôi mất năm 1997 sau đó Mẹ tôi mất 1998. Tài sản bao gồm: ngôi nhà + miếng ruộng 1ha + 1ha đất vườn. Ba Mẹ tôi có 8 người con. Lúc chưa mất, Ba Mẹ tôi để 1/2 ha ruộng cho Con thứ 7 làm và 1/2 đất ruộng còn lại cho người Con út canh tác. Ngoài ra, Con thứ 7 còn được cho (bằng miệng) 1/2 miếng vườn để trống rau. Số 1/2 diện tích của miếng vườn còn lại làm nơi an táng Ông Bà. Người Con út cùng Vợ con ở chung nhà với Ba Mẹ tôi.

    Người Con thứ 7 và Con út đều đã chuyển quyền sử dụng đất sau khi Ba Mẹ tôi mất cách đây 4 năm.

    Xin cho tôi hỏi:

    - Thời hạn khởi kiện thừa kế nay còn hiệu lực không?

    - Phần thừa kế của 6 người Con sẽ được Tòa án phân chia thế nào?

    - Việc chuyển nhượng tài sản của người Con thứ 7 và út có hợp pháp hay không? vì họ đã dùng tên Chủ Quyền và bán cho người khác.

    - Nếu phân chia, chúng tôi có thể yêu cầu giữ ngôi nhà làm Nhà Thờ Cúng được không? và thủ tục thế nào?

    Xin Cảm Ơn Luật Sư.

    (Sửa từ bài không dấu:Ba toi mat nam 1997 sau do Me toi mat 1998. Tai san bao gom: ngoi nha + mieng ruong 1ha + 1ha dat vuon. Ba Me toi co 8 nguoi con. Luc chua mat, Ba Me toi de 1/2 ha ruong cho Con thu 7 lam va 1/2 dat ruong con lai cho nguoi Con Ut canh tac. Ngoai ra, Con thu 7 con duoc cho (bang mieng) 1/2 mieng vuon de trong rau. So 1/2 dien tich cua mieng vuon con lai lam noi an tang Ong Ba. Nguoi Con Ut cung Vo con o chung nha voi Ba Me toi.

    Nguoi Con thu 7 va Con Ut deu da chuyen quyen su dung dat sau khi Ba Me toi mat cach day 4 nam.
    Xin cho toi hoi:
    - Thoi han khoi kien thua ke nay con hieu luc khong?
    - Phan thua ke cua 6 nguoi Con se duoc Toa An phan chia the nao?
    - Viec chuyen nhuong tai san cua nguoi Con thu 7 va Ut co hop phap hay khong? vi ho da dung ten Chu Quyen va ban cho nguoi khac.
    - Neu phan chia, chung toi co the yeu cau giu ngoi nha lam Nha Tho Cung duoc khong? va thu tuc the nao?
    Xin Cam On Luat Su.)

    Bạn lưu ý lần sau gởi bài có đầy đủ dấu theo quy định
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #142148   24/10/2011

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3110)
    Số điểm: 18587
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1148 lần
    Lawyer

    Chào bạn caophong!

    Theo các thông tin bạn cung cấp, căn cứ Điều 645 Bộ luật dân sự thì thời hiệu khởi kiện thừa kế đến nay đã hết.

    Điều 645 quy định như sau:

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
     

    Vì thời hiệu để khởi kiện yêu cầu chia thừa kế đã hết nên không thể chia khối di sản trên theo hình thức chia thừa kế được.
    Do đã hết thời hiệu khởi kiện chia thừa kế nên nếu muốn chia di sản trên các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố mẹ bạn phải đạt được những sự thống nhất sau:

    - Thống nhất về khối tài sản của bố mẹ bạn để lại;
    - Thống nhất về những người được thừa kế;
    - Thống nhất là di sản chưa được chia (đây là nội dung quan trọng nhất);

    Nếu đạt được sự thống nhất với tất cả các nội dung trên thì có thể chia di sản của bố mẹ bạn để lại dưới hình thức chia di sản, tài sản chung, khi tài sản được đem chia thì sẽ chia theo pháp luật và có xem xét đến đóng góp của từng người vào khối tài sản đó để quyết định./.

    Chúc bạn thành công!

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

    CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

    Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #142694   25/10/2011

    Vidolatoi_111
    Vidolatoi_111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 1 lần


    lsduongmai viết:
    Chào bạn caophong!

    Theo các thông tin bạn cung cấp, căn cứ Điều 645 Bộ luật dân sự thì thời hiệu khởi kiện thừa kế đến nay đã hết.

    Điều 645 quy định như sau:

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
     

    Vì thời hiệu để khởi kiện yêu cầu chia thừa kế đã hết nên không thể chia khối di sản trên theo hình thức chia thừa kế được.
    Do đã hết thời hiệu khởi kiện chia thừa kế nên nếu muốn chia di sản trên các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố mẹ bạn phải đạt được những sự thống nhất sau:

    - Thống nhất về khối tài sản của bố mẹ bạn để lại;
    - Thống nhất về những người được thừa kế;
    - Thống nhất là di sản chưa được chia (đây là nội dung quan trọng nhất);

    Nếu đạt được sự thống nhất với tất cả các nội dung trên thì có thể chia di sản của bố mẹ bạn để lại dưới hình thức chia di sản, tài sản chung, khi tài sản được đem chia thì sẽ chia theo pháp luật và có xem xét đến đóng góp của từng người vào khối tài sản đó để quyết định./.

    Chúc bạn thành công!

    Mình xin có ý kiến thế này và xin bạn xem lại một chút.
    - Về mặt thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế mình đồng ý.
    - Về hướng giải quyết: chia tài sản chung mình cũng đồng ý.

    Nhưng ý này thì mình chỉ đồng ý 1/2 thôi. Đó là ý "chia di sản trên các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố mẹ bạn phải đạt được những sự thống nhất:"

    - Đối với di sản thừa kế mà mẹ để lại: Mình đồng ý về việc áp dụng chia tài sản chung của "mẹ" thông qua việc "các đồng thừa kế" thỏa thuận như bạn đã trình bày.
    - Với phần di sản thừa kế của bố: Như Nghị quyết02/2004/HĐTP-TANDTC đã hướng dẫn. Những thỏa thuận đó phải được sự đồng ý của "các đồng thừa kế". Mà vào thời điểm hiện tại thì mẹ bạn CAO PHONG (một trong các đồng thừa kế đã không còn ---> thiếu điều kiện). Do đó mình không đồng ý với ý kiến của bạn là có thể áp dụng chia tài sản chung cho cả phần di sản của ông bố. Theo mình được biết thì pháp luật Việt Nam hiện hành vẫn chưa có quy định nào điều chỉnh trường hợp chia di sản thừa kế của bố bạn. Do đó không chia được. Hậu quả pháp lý đối với phần di sản đó thì người nào quản lý sẽ tiếp tục quản lý.
    Chúc bạn thành công!

    Sống phải học cách chấp nhận và biết không chấp nhận...

     
    Báo quản trị |  
  • #142182   24/10/2011

    duchoaiemail
    duchoaiemail

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn!
    Với trường hợp của bạn, tôi xin được tư vấn như sau
    - Căn cứ vào Điều 645 BLDS thì thời hiệu khởi kiện để chia thừa kế đã hết, Tòa án sẽ không thụ lý vụ việc yêu cầu chia thừa kế.
    - Các thành viên trong gia đình chỉ có thể phân chia khối di sản chung bằng thỏa thuận có tính đến sự đóng góp của các bên.
    - Về các tài sản mà ông bà tặng cho bằng miệng (không lập văn bản), việc tặng cho không có giá trị pháp lý. Do đó, các thành viên trong gia đình phải thỏa thuận với nhau, tức có đồng ý cho người được tặng cho có quyền sở hữu đối với tài sản tặng cho hay không? Nếu không đồng ý, thì cũng có quyền yêu cầu đem tài sản đó ra chia theo thỏa thuận.
    Chúc bạn thành công!

    Chuyên viên pháp lý: Hoàng Đức Hoài

    Hotline: 0906 311 132 hoặc 0973 329 117

    Email: duchoaionline@gmail.com

    Trang: http://www.thuaphatlai24h.com.vn/

    https://www.facebook.com/vanphongthuaphatlai

    Công tác tại Văn phòng Thừa Phát Lại Quận Thủ Đức

     
    Báo quản trị |  
  • #145390   04/11/2011

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3110)
    Số điểm: 18587
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1148 lần
    Lawyer


    Chào bạn Vidolatoi_111!

    Có lẽ bạn đã chưa đọc kỹ nội dung tư vấn của tôi cho bạn caophong nên cách hiểu của bạn chưa ổn thỏa, bạn nghiên cứu lại nội dung tư vấn của tôi trên diễn đàn nhé.
    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

    CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

    Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com