Phân chia tài sản riêng trước khi kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #133702 24/09/2011

    lehoa2407

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản riêng trước khi kết hôn

    Chào Luật Sư ,

    Kính mong Luật sư tư vấn giúp gia đình tôi vấn đề sau : Ba và mẹ tôi ly hôn đã lâu , và có ba người con chung , hiên tại chúng tôi không ở cùng ông .

    Sau khi ly hôn , ba tôi có sống chung với một người đàn bà khác (không đăng ký kết hôn) , trong thời gian sống chung ba tôi đã có được một ngôi nhà do ba tôi đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Một thời gian sau đó ba tôi mới đăng ký kết hôn với người đàn bà kia.

    Đến nay ông đã lớn tuổi và muốn để lại cho các chị em tôi 50% ngôi nhà đó và người đàn bà kia 50% , nhưng bà ta không chịu và bắt ông phai chuyển toàn bộ tài sản qua tên bà .

    Xin cho hỏi , trong trường hợp này , chị em chúng tôi có được hưởng tài sản ba tôi để lại hay ko ? và thủ tục cần làm như thế nào , vì hiện tại bà ta đã giữ Giấy Chứng nhận QSDD mang tên ba tôi và không chịu trả lại .

    Xin luật sư tư vấn giúp - Trân trọng cám ơn
     
    8067 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #134187   26/09/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    #f4f4f4;">Chào bạn!

    #f4f4f4;">Tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    #f4f4f4;">1.     Trước tiên cần xác định ngôi nhà đó là tài sản của ba bạn chung với người vợ hai hay là tài sản riêng của ba bạn? Từ đó mới xác định ba bạn có quyền như thế nào đối với khối tài sản đó, từ đó mới xác định được quyền lợi của chị em bạn trong đó.

    #f4f4f4;">-         Bạn không nói rõ là ba bạn chung sống như vợ chồng và kết hôn với bà vợ hai từ khi nào? Ba bạn “có được” ngôi nhà đó bằng hình thức nào? (Mua được? Được tặng cho? Thừa kế?) nên Ls chưa thể xác định được ngôi nhà đó là tài sản riêng hay tài sản chung với bà hai. Xin gợi ý như sau:

    #f4f4f4;">+  Điều 15, Luật Hôn nhân và gia đình năm 1959 (có hiệu lực từ ngày 13/01/1960 ở MB và ngày 25/3/1977 ở MN đến ngày 03/01/1987) quy định: Vợ chồng đều có quyền sở hữu, hưởng thụ và sử dụng ngang nhau về tài sản có trước và sau khi cưới. Do vậy, nếu quan hệ vợ chồng giữa ba bạn và bà vợ hai được xác lập trong khoảng thời gian có hiệu lực của Luật hôn nhân và gia đình năm 1959 nêu trên thì ngôi nhà đó là tài sản thuộc quyền sở hữu chung của ba bạn và bà vợ hai theo quy định tại Điều 15 nêu trên.

    #f4f4f4;">+ Từ Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 (hiệu lực từ 03/01/1987) đến nay PL nước ta mới quy định có tài sản chung và tài sản riêng vợ chồng. Do vậy, nếu quan hệ vợ chồng giữa ba bạn với bà vợ hai được xác lập từ sau ngày 03/01/1987, đồng thời ngôi nhà đó là của ba bạn được tạo lập trước thời điểm xác lập quan hệ hôn nhân và không có văn bản đồng ý nhập vào thành tài sản chung vợ chồng thì đó là tài sản riêng của ba bạn, đồng thời ba bạn có toàn quyền định đoạt nhà đất đó;

    #f4f4f4;">-         Bạn cũng cần lưu ý là theo quy định tại Nghị quyết 35/2000/NQ-QH hướng dẫn Luật hôn nhân & Gia đình hướng dẫn thi hành luật hôn nhân và gia đình năm 2000 và Thông tư 01 năm 2001 hướng dẫn Nghị quyết 35 thì PL nước ta thừa nhận quan hệ hôn nhân thực tế. Nếu ba bạn và bà hai chung sống như vợ chồng từ 03/01/1987 đến ngày 01/01/2001 và có đăng ký kết hôn từ trước ngày 01/01/2003 thì quan hệ của ba bạn là quan hệ hôn nhân thực tế và thời điểm xác lập quan hệ hôn nhân là từ thời điểm chung sống với nhau chứ không phải là từ thời điểm đăng ký. Do vậy, nếu ngôi nhà đó có trong thời kỳ hôn nhân này cũng sẽ là tài sản chung vợ chồng.

    #f4f4f4;">-         Nếu việc đăng ký kết hôn của ba bạn với bà hai xảy ra sau ngày 01/01/2003 thì tài sản đó có thể là tài sản riêng của ba bạn do có trước thời kỳ hôn nhân.

    #f4f4f4;">2.      Nếu ngôi nhà đó là tài sản riêng của ba bạn hoặc tài sản chung giữa ba bạn với bà hai thì ba ban cũng có quyền định đoạt đối với ngôi nhà đó. Nếu không được sự đồng ý của ba bạn thì bà vợ hai không thể một mình đứng tên toàn bộ nhà đất.

    #f4f4f4;">3.     Nếu bà đó giữ Giấy chứng nhận thì ba bạn có quyền báo mất và tiến hành xin cấp lại Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật hoặc khởi kiện dân sự để đòi Giấy chứng nhận.

    #f4f4f4;">4.     Sau khi ba bạn chết mà không để lại di chúc thì phần sở hữu tài sản là nhà đất đó thuộc về hàng thừa kế thứ nhất của ba bạn là: Ông bà nội, bà vợ hai và các anh, chị em bạn (Điều 676 BLDS).

    #f4f4f4;">Từ những nội dung tôi đã trình bày ở trên, bạn có thể vận dụng vào trường hợp của gia đình mình nhé. Nếu cần tư vấn thêm hãy liên hệ với tôi để được tư vấn miễn phí.

    #f4f4f4;">Thân ái!

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #288412   26/09/2013

    tuankhanh28
    tuankhanh28

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2013
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Về cơ bản thì Ba của bạn có quyền định đoạt đối với tài sản của mình, dù tài sản đang nằm trong khối tài sản chung của người khác, thì Ba bạn vẫn có toàn quyền bán, cho tặng......, vấn đề chính là phải xác định được tài sản thuộc quyền sử dụng, sở hữu riêng của Ba bạn là gì?, chiếm bao nhiêu trong khối tài sản chung?

    Vì vậy trong trường hợp này cần xác định

    1, Nguồn gốc tài sản (chung hay riêng), nếu là tài sản chung thì phần của Ba bạn là bao nhiêu?

    2, Sau khi xác định được tài sản riêng của ba bạn là gì? giá trị ? thì ông có quyền định đoạt tài sản của mình mà không cần ý kiến của bà vợ 2

    Đây chỉ là vấn đề cơ bản, còn để xác định được các yếu tố nêu trên phải phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, và nhiều quy định khác của pháp luật

    Chào bạn!

     

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn