Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Phân chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #77604 07/01/2011

    moning

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản khi ly hôn

    Chào Luật sư

    Em có một vấn đề mong nhận được sự giúp đỡ của LS.

    Chồng em nói: tài sản của chồng làm ra vợ không có quyền gì trong đó. Anh ấy làm được bao nhiêu tiền sẽ để mẹ anh ấy giữ và đứng tên. Khi nào mẹ anh ấy chết, sẽ để lại cho anh ấy bằng cách, đó là tài sản thừa kế.

    Theo em hiểu, nếu như vậy thì đồng nghĩa là em không có quyền gì với tài sản đó dù số tài sản đó được làm ra sau khi chúng em kết hôn. Em hiểu như vậy có đúng không?

    Cách phân chia tài sản khi ly hôn cho từng trường hợp cụ thể như thế nào?

    Cám ơn luật sư!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78157   10/01/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (621)
    Số điểm: 3365
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 109 lần
    Lawyer

    Xin trả lời bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000, Tài sản chung của vợ chồng gồm:
     
    "Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung; Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn"

    Việc chia tài sản khi ly hôn, theo quy định tại Điều 95 #5c7996;">Luật Hôn nhân và Gia đình :

    "Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    Việc chia tài sản chung được giải quyết theo nguyên tắc: Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này.

    Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập".

    Chiếu theo những quy định nêu trên, tài sản chồng chị làm ra trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung của vợ chồng. 

    Trên thực tế, chồng chị giao toàn bộ tài sản làm ra cho mẹ chồng. Vì vậy, trong trường hợp ly hôn, nếu chị chứng minh được những tài sản đó là của chồng chị và nó được tạo thành trong thời kỳ hôn nhân thì chúng là tài sản chung của vợ chồng. 

    Khi ly hôn, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi; có xem xét hoàn cảnh, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên.

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #78624   12/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4483
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 59 lần


    Chào chị!

    Việc Luật sư đã tư vấn cho chị như trên có lẽ cũng khá đầy đủ rồi, tuy nhiên tôi chỉ muốn góp ý thêm với bạn là bạn nên suy nghĩ, tìm những cơ hội thuận lợi, dùng biện pháp thuyết phục để người chồng ngay từ bây giờ có thể chia sẽ với bạn với khoản thu nhập đó.

    Nếu để sự việc càng về sau thì sẽ rất khó giải quyết, việc chứng minh khối tài sản mà chồng bạn đã giao cho mẹ bạn cất giữ là không "đơn giản" đâu.
    Chúc bạn sớm giải quyết vấn đề gia đình.

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #78254   11/01/2011

    moning
    moning

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cách chứng minh tài sản chung

    Tôi cảm ơn Luật sư đã trả lời câu hỏi của tôi. Luật sư cho tôi hỏi thêm, nếu muốn chứng minh đó là tài sản được tạo thành trong thời kỳ hôn nhân, thì phải làm thế nào để có ý nghĩa về mặt pháp lý. Tôi muốn hỏi là tôi phải thu thập những tài liệu, giấy tờ gì?
    Cảm ơn Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #78654   12/01/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (621)
    Số điểm: 3365
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 109 lần
    Lawyer

    Như nội dung trong thư tôi đã trình bày lần trước, bạn phải chứng minh quyền sở hữu đối với từng loại  tài sản cụ thể.  Tùy tài sản đó là gì, như thế nào mà chị có thể chứng minh nguồn gốc của nó.
    Trân trọng,

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #78738   13/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4483
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 59 lần


    Chào bạn!

    Một số tài sản lớn hình thành trong thời kì hôn nhân như quyền sử dụng đất, các tài sản đăng ký quyền sở hữu thì "sẽ có lợi thế" cho bạn.

    Trong nhiều trường hợp, "mặc nhiên" số tài sản này sẽ trở thành tài sản chung của vợ chồng, vậy khi có tranh chấp thì bạn không cần phải chứng minh

    Nếu chồng bạn đòi làm tài sản riêng của mình thì phải có nghĩa vụ chứng minh (lưu ý với bạn là không nhất thiết số tài sản buộc phải đăng ký quyền sở hữu phải gồm cả tên hai vợ chồng đâu nhé).

    Nếu là tài sản không đăng ký quyền sở hữu (ví dụ như tiền mặt) hay các đồ dùng cá nhân có giá trị, thì sẽ rất khó đấy bạn, bạn phải chứng minh những tài sản đó xuất phát từ nguồn thu nhập của chồng bạn.

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #78939   14/01/2011

    moning
    moning

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #78941   14/01/2011

    moning
    moning

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào nkkhuy.!
    Tôi không biết phải xưng hô với bạn như thế nào cho đúng, nên tôi xin tạm xưng hô là "bạn". Tôi rất cảm ơn bạn đã quan tâm đến tôi.
    Chúc bạn mọi điều tốt lành.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn