HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

phân biệt hóa đơn bị "xóa bỏ & hủy"

Chủ đề   RSS   
  • #120728 29/07/2011

    leasing

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    phân biệt hóa đơn bị "xóa bỏ & hủy"

    Chào Luật sư !

    Xin luật sư cho hỏi khi kê khai hóa đơn GTGT thì sự khác nhau giữ hóa đơn hủy và hóa đơn vị xóa bỏ như thế nào ?
    Có phải :
    + Đối với hóa đơn ghi hủy : khi hóa đơn GTGT đã xuất cho khách hàng và đã kê khai thuế của kỳ trước kỳ này mới phát hiện sai hai bên cũng làm biên bản hủy hóa đơn thì khi kê khai thuế thì ghi âm cột hóa đơn bị hủy, ghi dương cột hóa đơn thay thế;
    +Đối với hóa đơn ghi xóa bỏ trong trường hợp hóa đơn ghi sai phát hiện trước khi kê khai thuế.
    Xin Luật sư giải thích dùm ! xin cám ơn !
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120777   29/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3440)
    Số điểm: 84983
    Cảm ơn: 1305
    Được cảm ơn 2620 lần
    Moderator

    Với báo cáo tình hình sd hóa đơn :

    Hoá đơn Huỷ
    thuộc các trường hợp sau thì được xếp vào chỉ tiêu Huỷ trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn Quý :

    2. Các trường hợp hủy hóa đơn

    a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.

    b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.

    c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán. 

    d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.

    Dùng phương pháp loại trừ, các TH còn lại thuộc XOÁ BỎ.

    Với hoá đơn đã lập cần xử lý theo Điều 18 -TT 153/2010/TT-BTC tuỳ thuộc vào các TH để thực hiện đúng theo quy định :

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.


    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.


    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).


    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể  thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.



    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 29/07/2011 11:58:33 SA

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |