Phá hợp đồng mua nhà, bồi thường ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #321646 05/05/2014

    van7hu

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phá hợp đồng mua nhà, bồi thường ra sao?

    Tôi là bên bán, đã nhận tiền của bên mua nhà là 180 triệu. Nay, bên mua phá hợp đồng. Như vậy, bên mua nhà có phải đền bù tiến cho bên bán vì phá hợp đồng hay không?, và nếu phải đền bù thì số tiền là bao nhiêu?

    Tình trạng nhà của tôi là: Nhà ở cấp bốn, và có sổ đỏ.

    Mong sự trợ giúp từ mọi người!

     
    7825 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321670   06/05/2014

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 682
    Được cảm ơn 858 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Với những nội dung bạn trình bày thì không đủ điều kiện để tư vấn cụ thể cho bạn được, bạn cần phải làm rõ một số vấn đề như:

    Hợp đồng được ký kết giữa hai bạn có được công chứng, chứng thực hay không? có điều khoản phạt vi phạm hợp đồng hay không? hay khoản tiền bạn nhận trước là khoản tiền đặt cọc hay là khoản tiền trả trước mà bên mua nhà đã giao cho bạn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #321714   06/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Để xác định bên mua nhà có phải đền bù cho bên bán hay không, mức đền bù, cần căn cứ vào các yếu tố sau:

    Thứ nhất, số tiền 180 triệu là số tiền đặt cọc của bên mua để đảm bảo giao kết hợp đồng mua nhà, hay đó là số tiền bên mua thực hiện nghĩa vụ thanh toán của hợp đồng mua bán?

    Thứ hai, thỏa thuận của các bên trong hợp đồng đặt cọc (nếu có), hợp đồng mua bán nhà ở, hợp đồng có được công chứng, chứng thực hay không.

    Nếu số tiền 180 triệu là tiền đặt cọc để bên mua cam kết giao kết hợp đồng mua bán nhà, trước hết căn cứ vào hợp đồng đặt cọc của các bên để xác định khoản phạt cọc khi không thực hiện việc giao kết hợp đồng. Theo quy định tại Điều 358 Bộ luật Dân sự quy định về hợp đồng đặt cọc như sau: Ðặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự. Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản. Nếu hợp đồng đặt cọc có thỏa thuận về việc phạt cọc thì theo thỏa thuận đó, nếu các bên không có thỏa thuận thì theo quy định của Điều 358 Bộ luật Dân sự thì: Khi các bên đã đặt cọc nhưng hợp đồng không được giao kết hoặc không được thực hiện theo thỏa thuận thì được giải quyết như sau: (i) nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; (ii) nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Như vậy, nếu các bên không có thỏa thuận về việc phạt cọc thì bên mua mất khoản tiền đặt cọc.

    Nếu số tiền 180 triệu là tiền thanh toán khi thực hiện hợp đồng, như vậy bên mua đã vi phạm cơ bản nghĩa vụ của hợp đồng. Trước hết căn cứ vào các thỏa thuận trong hợp đồng để xác định bên mua phải đền bù hay không và mức đền bù là bao nhiêu. Nếu không có thỏa thuận thì bên có lỗi làm cho hợp đồng không thực hiện được phải bồi thường. Mức bồi thường cần căn cứ vào nhiều yếu tố: thời gian, diễn biến việc thực hiện hợp đồng, các thiệt hại phát sinh đối với người bán do bên mua không thực hiện hợp đồng…

    Để được tư vấn chi tiết, bạn có thể liên lạc trực tiếp với công ty Luật Minh Long và cộng sự:

    hotline:  0914 66 86 85

    hoặc tới trực tiếp công ty: Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội                
    Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54

    LUẬT SƯ CÔNG TY SẼ TƯ VẤN MIỄN PHÍ CHO BẠN!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #321722   06/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4130)
    Số điểm: 30170
    Cảm ơn: 963
    Được cảm ơn 1980 lần


    chào bạn.

    Vì sao họ không tiếp tục thực hiện hợp đồng ? Lý do họ đưa ra đúng hay không ?

    HĐ có quy định phạt nếu không thực hiện hay không ?

     

     
    Báo quản trị |