Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

phá hoại tài sản của công dân

Chủ đề   RSS   
  • #239702 15/01/2013

    phá hoại tài sản của công dân

    xin hỏi các bác luật sư và các bạn trong cộng đồng dân luật!

    Đất gia đình tôi khai phá năm 1988 và ở ổn định cho đến nay,diện tích nhà là 100m2,diện tích khuôn viên vườn là 90m2.(chưa có GCNQSDĐ).

    trong khuôn viên vườn có các công trình phụ là nhà vệ sinh,nhà kho,vườn cây ăn quả lâu năm,hoa màu,mái hiên...nay công ty TNHH Lăng Cô tới đập phá các công trình phụ gây hư hỏng nặng.gia đình tôi có báo chính quyền địa phương lập biên bản gây thiệt hại hơn 20 triệu đồng đòi bồi thường nhưng bên công ty THNHH không đồng ý.

    vậy gia đình tôi viết đơn tố cáo hình sự được không?theo điều nào,bộ luật nào.....

    xin luật sư và cộng đồng dân luật giúp gia đình tôi viết đơn và tư vấn thêm ?

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239712   15/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4606)
    Số điểm: 84225
    Cảm ơn: 1498
    Được cảm ơn 1893 lần
    SMod

    Thân chào bạn!

    Nếu tài sản này là tài sản hợp pháp của gia đình bạn, không có quyết định gì khác liên quan đến tài sản này của Cơ quan có thẩm quyền thì:

    Gia đình bạn có thể làm Đơn tố cáo gửi Cơ quan Cảnh sát điều tra công an cấp huyện gửi kèm những tài liệu chứng cứ chứng minh thiệt hại về tài sản để Công an lập hồ sơ xử lý. Người gây thiệt hại đến tài sản của gia đình bạn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

    Bộ luật hình sự quy định:

     

    Điều 143. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

    1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Dùng chất nổ, chất cháy hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

    c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    d) Để che giấu tội phạm khác;

    đ) Vì lý do công vụ của người bị hại;

    e) Tái phạm nguy hiểm;

    g) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b)  Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b)  Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    mrzetly (16/01/2013)
  • #239885   16/01/2013

    xin cám ơn luật sư rất nhiều

    chúc luật sư luôn sức khỏe

     
    Báo quản trị |