Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Nộp tiền vào quỹ phòng chống lụt bão có được tính vào chi phí?

Chủ đề   RSS   
  • #137953 07/10/2011

    duyenbt1984
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4403
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 72 lần


    Nộp tiền vào quỹ phòng chống lụt bão có được tính vào chi phí?

    Quyết định của UNDN Thị xã...
    Điều 1: Huy động đóng góp quỹ phòng, chống lụt bão.
    Điều 2: Số tiền thu của các tổ chức kinh tế, các đơn vị SXKD = 0.02% trên tổng số vốn sản xuất kinh doanh.
    Các anh chị cho em hỏi:
    1/  khi nộp tiền vào quỹ phòng chống lụt bão do QĐ của UBND thì có được tính vào chi phí hợp lý không hay phải trích từ quỹ phúc lợi?
    2/ "Tổng số vốn sản xuất kinh doanh" mà các bác nhà ta nói ở trên được xác định như thế nào ạ?
    Thank all!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #137967   07/10/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 150
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 74 lần


    Ý kiến thảo luận của mình như thế này nhé: TT 130/2008/TT-BTC:

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    #ccffcc;">2.23. Chi tài trợ cho việc khắc phục hậu quả thiên tai không đúng đối tượng quy định tại khoản a mục này hoặc không có hồ sơ xác định khoản tài trợ nêu tại điểm b dưới đây:

    a) Tài trợ cho khắc phục hậu quả thiên tai gồm: tài trợ bằng tiền hoặc hiện vật để khắc phục hậu quả thiên tai trực tiếp cho tổ chức được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật; cá nhân bị thiệt hại do thiên tai thông qua một cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ theo quy định của pháp luật.

    b) Hồ sơ xác định khoản tài trợ cho việc khắc phục hậu quả thiên tai gồm:  Biên bản xác nhận khoản tài trợ có chữ ký của người đại diện doanh nghiệp là nhà tài trợ, đại diện của tổ chức bị thiệt hại do thiên tai (hoặc cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ) là đơn vị nhận tài trợ (theo mẫu số 05/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá (nếu tài trợ bằng hiện vật) hoặc chứng từ chi tiền (nếu tài trợ bằng tiền).

    Bạn căn cứ vào đó thể xem xét có được tính chi phí không nhé!
    Nguồn vốn kinh doanh của bạn được phản ánh trên TK 411 trên BCTC của cty bạn đó
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (07/10/2011)
  • #137972   07/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6277)
    Số điểm: 61962
    Cảm ơn: 1845
    Được cảm ơn 3289 lần
    Moderator

    Chào #0072bc;">duyenbt1984, theo nguyenkhanhchinh biết (hơi cũ rích một chút) thì:
    1- Các doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế đóng tại địa phương mỗi năm nộp hai phần vạn trên tổng số vốn sản xuất kinh doanh nhưng không quá năm triệu đồng và được hạch toán vào giá thành sản phẩm hoặc phí lưu thông.
    2- Tổng số vốn sản xuất kinh doanh bao gồm toàn bộ vốn chủ sở hữu và nợ phải trả, nó chính là tổng nguồn vốn đưa vào tiến hành hoạt động kinh doanh.
    Chúc duyenbt1984 thành công emoticon .
    Trân trọng.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (07/10/2011)
  • #137976   07/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6277)
    Số điểm: 61962
    Cảm ơn: 1845
    Được cảm ơn 3289 lần
    Moderator

    Hình như thuythuythao nhầm câu hỏi của duyenbt rùi? Đâu phải là tài trợ? Quỹ này bắt buộc đấy! Có nghị định quy định hẳn hoi, nhưng hiện chưa tìm ra, chỉ nhớ mang máng thế thôi. Híc.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #137988   07/10/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4403
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 72 lần


    Vâng, đúng thế anh Chính ạ. đó là Nghị định số 50/Cp ngày 10/5/1997 của Chính phủ về việc ban hành quy chế thành lập và hoạt động của quỹ phòng, chống, lụt bão của địa phương.
     
    Báo quản trị |  
  • #138079   08/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6277)
    Số điểm: 61962
    Cảm ơn: 1845
    Được cảm ơn 3289 lần
    Moderator

    Trời, hóa ra duyenbt1984 "bít rùi" mà vẫn "cố tình" hỏi! Làm nguyenkhanhchinh hì hục gọi 1080, rồi lục lọi trí nhớ để tìm câu trả lời cho duyenbt1984 nữa chứ ..
    Chúc cuối tuần vui vẽ!

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (10/10/2011)
  • #138410   10/10/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4403
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 72 lần


    Dạ không phải vậy đâu anh Chính, em không biết mới hỏi thật mà. Khi anh trả lời em mới chợt nhớ ra là căn cứ đó có ngay trên quyết định mà em nhận được. (Thói quen xấu: đọc văn bản em chỉ đọc phần nội dung mà không đọc phần căn cứ) Cảm ơn anh.
    Cập nhật bởi duyenbt1984 ngày 10/10/2011 08:10:29 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #138423   10/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6277)
    Số điểm: 61962
    Cảm ơn: 1845
    Được cảm ơn 3289 lần
    Moderator

    Hì, không có chi, lần sau cố gắng vét cho hết chữ trên văn bản là ok rùi emoticon
    À, tên của anh là Chinh, không có dấu sắc đâu nhé!
    Chúc ngày đầu tuần vui khỏe, thành công!
    Trân trọng.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (10/10/2011)