DanLuat 2015

Nộp chậm báo cáo khai trình tình hình sử dụng lao động 6 tháng đầu năm

Chủ đề   RSS   
  • #206966 13/08/2012

    caothuy_26888

    Sơ sinh
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nộp chậm báo cáo khai trình tình hình sử dụng lao động 6 tháng đầu năm

    Các anh chị cho em hỏi, theo như phòng LĐXH quy định trước ngày 5/7 hàng năm phải nộp báo cáo khai trình tình hình sử dụng lao động 6 tháng đầu năm, nhưng do em mới vào làm nên không biết, bây giờ đã là giữa tháng 8 mới mang đi nộp thì có bị phạt nộp chậm hay không ạ? Em có hỏi mấy công ty bạn em đều bảo không phải nộp, như vậy có bị làm sao không ạ?

    Em cảm ơn rất nhiều!!!

     
    12918 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207097   14/08/2012

    nguyengianamvn
    nguyengianamvn
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 830
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 89 lần


    Chào bạn

    Nghị định39/2003/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Bộ luật Lao động về việc làm quy định

    Điều 10. Người sử dụng lao động, các Bộ, ngành, địa phương có trách nhiệm báo cáo định kỳ về việc tuyển dụng và sử dụng lao động theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

    Cũng Theo quy định tại Nghị định47/2010/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động thì mình không thấy có quy định nào về hành vi xử phạt về việc khai báo tình hình sử dụng lao động định kỳ (nếu không có biến độngvà không có lao động nước ngoài). tuy nhiên với 2 hành vi Không khai báo việc sử dụng lao động; không báo cáo tình hình thay đổi nhân công thì bị xử phạt từ 300.000 đến 1.000.000:

    Điều 17. Vi phạm những quy định khác

    1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong những hành vi sau đây:

    a) Không khai báo việc sử dụng lao động; không báo cáo tình hình thay đổi nhân công; không báo cáo việc chấm dứt sử dụng lao động trong trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động;

    Cập nhật bởi nguyengianamvn ngày 14/08/2012 09:57:47 SA

    http://info.vietnamlawyer.org

     
    Báo quản trị |  
  • #207114   14/08/2012

    caothuy_26888
    caothuy_26888

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn rất nhiều, mình đã đăng kí thang bảng lương đợt tháng 4 rồi,trong đó có danh sách các nvien trong công ty và từ đó đến giờ công ty mình ko thay đổi nv như vậy là không bị phạt đúng không? Mà như công ty bạn mình thành lập đc mấy năm rồi cũng chưa nộp bao giờ, tháng 6 vừa rồi có đợt quyết toán thuế nhưng cũng ko thấy bị phạt gì, chắc là không sao. hì

     
    Báo quản trị |  
  • #304950   03/01/2014

    phanthuht90
    phanthuht90

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi công ty em lam báo cáo tình hình sử dụng 6 tháng đầu năm cho người nước ngoài thì cấn những văn bản gì

     
    Báo quản trị |  
  • #379921   20/04/2015

    piglovely1403
    piglovely1403

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cty em cũng giống cty chị, nhưng bên em nộp trể hơn nhiều, do Cty em thành lập từ năm 2008, đăng ký thay đổi lần 1 vào năm 2013, nhưng hiện tại mới bắt đầu đăng ký trình lao động và bảo hiểm, anh/ chị ơi, cho em hỏi, không biết như vậy là doanh nghiệp em có bị phạt không, thường là bao nhiêu ạ. Với lại, giờ em làm bảo hiểm với trình lao động cho cty thì em làm giống như doanh nghiệp mới thành lập theo quy định luôn hả anh/ chị, anh/ chị giúp em với, em cám ơn anh/chị nhiều.

    Cập nhật bởi piglovely1403 ngày 20/04/2015 09:53:49 SA thiếu
     
    Báo quản trị |  
  • #386099   02/06/2015

    vothithuylinh85
    vothithuylinh85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cty mình cũng gặp trường hợp giống cty bạn, bạn giải quyết sao rồi chỉ mình với.

     

     
    Báo quản trị |