Nơi nộp hồ sơ khai thuế đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản?

Chủ đề   RSS   
  • #524105 29/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Nơi nộp hồ sơ khai thuế đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản?

    Công ty tôi có trụ sở tại Hà Nội, nhưng có hoạt động chuyển nhượng bất động sản tại tỉnh Hà Nam. Vậy đơn vị tôi nộp hồ sơ khai thuế tại cơ quan thuế Hà Nam hay Hà Nội vậy ạ?

     
    1493 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524109   29/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 190 lần


    Đối với nội dung này, anh/chị kiểm tra quy định tại khoản 3 Điều 25 của Nghị định 83/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật quản lý thuế và Luật quản lý thuế sửa đổi. Cụ thể:
    “3. Địa điểm nộp hồ sơ khai thuế tài nguyên đối với hoạt động khai thác tài nguyên, thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản mà người nộp thuế có trụ sở chính ở cùng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương với nơi cơ sở có hoạt động khai thác tài nguyên, chuyển nhượng bất động sản là tại cơ quan quản lý thuế trực tiếp (Cục Thuế hoặc Chi cục Thuế) nơi có hoạt động khai thác tài nguyên, nơi chuyển nhượng bất động sản. Trường hợp người nộp thuế có trụ sở chính tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương này nhưng có hoạt động khai thác tài nguyên, chuyển nhượng bất động sản tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác thì nộp hồ sơ khai thuế tại cơ quan quản lý thuế (Cục Thuế hoặc Chi cục Thuế) nơi phát sinh hoạt động khai thác tài nguyên, chuyển nhượng bất động sản”.

    Như vậy, công ty anh/chị sẽ nộp hồ sơ khai thuế tại cơ quan thuế nơi có bất động sản (Tỉnh Hà Nam).

    Anh/chị có thể kiểm tra thêm Công văn 37936/CT-TTHT năm 2018 hướng dẫn kê khai thuế đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản tại dự án khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)
  • #533631   27/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1263)
    Số điểm: 8175
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 163 lần


    Theo quy định thì việc nộp hồ sơ khai thuế tại cơ quan quản lý thuế nơi phát sinh hoạt động chuyển nhượng bất động sản bạn nhé. 

    Trong trường hợp của bạn có trụ sở tại Thành phố Hà Nội nhưng có hoạt động chuyển nhượng bất động sản tại Hà Nam thì sẽ nộp hồ sơ khai thuế tại cơ quan quản lý thuế tỉnh Hà Nam bạn nhé.

     
    Báo quản trị |