Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Những việc Nhà giáo không được làm

Chủ đề   RSS   
  • #84712 23/02/2011

    baocongdoan
    Top 75
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (582)
    Số điểm: 5261
    Cảm ơn: 144
    Được cảm ơn 312 lần


    Những việc Nhà giáo không được làm

     Theo quy định tại Điều 6 quy định về đạo đức nhà giáo thì:
      - Không tổ chức dạy thêm, học thêm trái với quy định.
     Nếu giáo viên tổ chức dạy thêm, học thêm tại nhà riêng thì có trái với quy định không? 
    Xin mời các bạn cùng thảo luận.

    Trân trọng cảm ơn!

    After the rain comes the sun!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #84715   23/02/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1473)
    Số điểm: 16029
    Cảm ơn: 1306
    Được cảm ơn 1302 lần


    Xin chào,

        Cho hỏi Điều 6 Luật Thầy, Cô giáo phải không ạ?

    Money talks. But money isn't everything!

     
    Báo quản trị |  
  • #84722   23/02/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5166)
    Số điểm: 49582
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3264 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào Maiphuong5!

    Đó là khoản 5 Điều 6 Quy định về đạo đức nhà giáo (ban hành kèm theo Quyết định số 16/2008/QĐ-BGDĐT ngày 16 tháng 4 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo).

    Chào chị Bảo!

    Điều khoản nêu: "Không tổ chức dạy thêm, học thêm trái với quy định".
    Vậy chắc chắn phải có cái QUY ĐỊNH về dạy thêm, học thêm rồi. Và nếu việc dạy thêm, học thêm nào trái với QUY ĐỊNH đó thì nó sẽ là... trái với quy định.

    Cái quy định đó chính là Quy định về dạy thêm, học thêm (Ban hành kèm theo Quyết định số 03/2007/QĐ-BGDĐT ngày 31 tháng 01 năm 2007 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo).

    Tại Điều 5, Điều 6 Quy định này có quy định về việc dạy thêm, học thêm như sau:

    Điều 5. Dạy thêm học thêm ngoài nhà trường

    1. Dạy thêm học thêm ngoài nhà trường là dạy thêm học thêm do các tổ chức khác, ngoài các tổ chức nói tại Khoản 1 Điều 4 của Quy định này, hoặc cá nhân thực hiện.

    2. Dạy thêm học thêm ngoài nhà trường bao gồm: bồi dưỡng kiến thức, ôn luyện thi. Tổ chức, cá nhân đăng ký mở lớp dạy thêm phải có đủ giáo viên đạt trình độ chuẩn được đào tạo, có đủ cơ sở vật chất và lớp học bảo đảm yêu cầu tại Quy định về vệ sinh trường học ban hành kèm theo Quyết định số 1221/2000/QĐ-BYT ngày 18 tháng 4 năm 2000 của Bộ trưởng Bộ Y tế.

    Điều 6. Trách nhiệm của ủy ban nhân dân cấp tỉnh, trách nhiệm của ủy ban nhân dân cấp huyện

    1. Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh chịu trách nhiệm quản lý dạy thêm học thêm trên địa bàn tỉnh. Căn cứ quy định tại văn bản này và các quy định khác có liên quan, Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh ban hành văn bản quy định về dạy thêm học thêm; cấp giấy phép hoặc uỷ quyền cho sở giáo dục và đào tạo cấp giấy phép dạy thêm. 

    Trong văn bản của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh, phải quy định cụ thể các nội dung chủ yếu sau đây:

    - Trách nhiệm của uỷ ban nhân dân các cấp, các cơ quan quản lý giáo dục và các ngành liên quan trong việc quản lý dạy thêm học thêm trên địa bàn tỉnh;

    - Thủ tục, thẩm quyền cấp giấy phép và thu hồi giấy phép dạy thêm; các trường hợp được miễn cấp giấy phép dạy thêm.

    - Điều kiện bảo đảm chất lượng dạy thêm học thêm (tiêu chuẩn người dạy, cơ sở vật chất, số lượng học sinh của mỗi lớp, địa điểm dạy thêm);

    - Mức thu và sử dụng tiền học thêm;

    - Khen thưởng và xử lý vi phạm.

    2. Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi

    chung là cấp huyện) chịu trách nhiệm quản lý đối với hoạt động dạy thêm học thêm trên địa bàn huyện theo quy định tại văn bản này và quy định của ủy ban nhân dân cấp tỉnh; tổ chức kiểm tra hoạt động dạy thêm học thêm trên địa bàn huyện để xử lý hoặc kiến nghị với cơ quan có thẩm quyền xử lý sai phạm. 

    Vậy nếu giáo viên tổ chức dạy thêm, học thêm tại nhà riêng trái với những quy định trên là vi phạm và sẽ bị xử lý theo quy định tại Nghị định số 49/2005/NĐ­CP ngày 11 tháng 4 năm 2005 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục.

    Trân trọng!  
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 23/02/2011 01:21:23 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #84738   23/02/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1473)
    Số điểm: 16029
    Cảm ơn: 1306
    Được cảm ơn 1302 lần


    Ông BachThanhDC này nhiệt tình và dễ thương quá. Ông thức khuya dữ hỉ vì Bản tin cập nhật lúc 1g21 sáng. Bạn baocongdoan chỉ đề cập Điều 6 quy định đạo đức nhà giáo thôi, mà ông tìm ra hàng loạt văn bản và quy định. Vô cùng bái phục. Thân.

    Money talks. But money isn't everything!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (05/03/2011)