HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Nhờ tư vấn về tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #245963 27/02/2013

    tranhiep59

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ tư vấn về tranh chấp đất đai

    Khi ông bà tôi mất đi có để lại cho bố tôi , các bác và các chú mảnh đất . Mảnh đát đó được chia cho 2 người em của bố tôi là chú L và chú Q . Còn chị của bố tôi và bố tôi thi ra ngoài xin đất và tự làm ăn . Khi chia đất cho chú L và chú Q thì ko có giấy tờ nào cả . Đất được chia trước năm 1993 . Bây giờ thì chú Q đang sinh sống trên một nửa manh đất của ông bà để lại đã làm sổ đỏ trên mảnh đất ma chú Q đang sinh sống cồn chú L thì chưa làm sổ đỏ . Bây giờ thì chú Q muốn kiện và chia mảnh đất mà chưa có sổ đỏ ma hiện chú L đang sinh sống làm 4 phần cho 4 người trong gia đình . Và bây giờ ko có giấy tờ nào chugws minh 2 manh đất của 2 chú đang sinh sống là của ông bà đẻ lại . Rất mong được sự tư ván của luật sư

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246104   28/02/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20244
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1236 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này có tranh chấp xảy ra thì cần phải chia toàn bộ hai thừa đất vì hai thửa đất là tài sản của ông, bà bạn để lại.

    Để chứng minh hai thửa đất đó thuộc quyền sử dụng của ông bà bạn trước đây, bố bạn và các bác của bạn có thể liên hệ với các cơ quan chuyên môn về quản lý đất đai ở địa phương.

     

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT, HÀ NỘI

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    tranhiep59 (01/03/2013)
  • #246125   28/02/2013

    maichungdn
    maichungdn

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh

    Cho em hỏi tí ạ

    Mẹ em muốn tách đất cho em mà UBND tại phường em không chấp nhận mà yêu cầu có sự đông ý của gia đình bên nội em.vấn đề như sau:

    Trước đây mẹ em là người Thanh hóa ,ba em là người Hưng yên và thành phố đà nãng sinh sống và lập nghiêp,tại đay gia đình có mua đất và ở(đất không phải của ông bà nội em).Khi ba em mất không viết di chức(vì mất đột ngột).Đến năm 2011,mẹ có làm lại sổ đỏ và đứng tên mẹ em.bây giờ em có gia đinh mẹ định tách đất ra cho ở riêng nhưng phường nơi em ở bảo cần phải có giấy xác nhận đông ý của những người bên nội em(ông,bà,cô,chú,bác...).vì lý do nói là con chết(tức là ba em)là cha mẹ được hưởng,nếu ông bà nội em mà mất thì phải có giấy đồng ý của cô,chú,bác của em.Nhưng em thấy vô lý vì sổ đổ đã đứng tên mẹ và đất này là do hai vợ chông mua,chứ đâu phải là đất của ông ba

    xin anh trả lời giúp em.vậy nhà em có tách đất được không.và cần có những thủ tục gì a

    Em cảm ơn a nhiều

     

     
    Báo quản trị |  
  • #246302   01/03/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20244
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1236 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Đây là trường hợp phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế của ba em, khi thực hiện việc khai nhận thì những người sau có quyền hưởng di sản thừa kế là vợ, chồng, cha mẹ đẻ, con đẻ...của người chết được quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005.

    Khi chưa thực hiện được việc khai nhận thừa kế thì em và mẹ chưa thể làm gì khác được.

    Chúc em khỏe và sớm giải quyết được sự việc.

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT, HÀ NỘI

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #348550   06/10/2014

    thao1929
    thao1929

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào anh chị văn phòng luật

    E có một việc muốn hỏi như sau: liên quan về đất đai,anh chị có thể tư vấn cho em không ạ.

    Vào năm 1966,cha tôi có mua một lô đất ở thị trấn châu ổ,tỉnh Quảng Ngãi.Vì do thời điểm đó chiến tranh và chạy giặc,nên cha tôi đã ra Đà Nẵng làm ăn sinh sống lam lũ chăm lo cho con cái nên không đoái hoài gì đến lô đất đó,nay cha tôi đã qua đời đột ngột nên không có viết di chúc về lô đất này,mà cha tôi có nói ba có một mua một lô đất ở thị trấn châu ổ,Quảng Ngãi,con về xem lô đất đó làm nhà thờ phụng cho ba.Khi tôi về thị chấn châu ổ thì hay lô đất đó đã được nhà nước quản lý”vì lô đất đó mấy chục năm rồi không có chủ sử dụng”,nên nhà nước đã quản lý và cho dân thuê bán cây xăng.Đến nay nhà nước đã bán cho dân.Bây giờ tôi cũng không biết làm sao để lấy lại lô đất đó làm nhà thờ phụng trong lúc cha tôi lâm chung căn dặn.

    Tôi xin anh chị luật tư vấn : tôi có thể lấy lại lô đất đó không và thủ tục đề đơn là như thế nào để chính quyền địa phương đó giải quyết trả lại đất cho mình.

     

    Thảo

    Email:thaovnn_vn@yahoo.com

     

     
    Báo quản trị |  
  • #349469   10/10/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20244
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1236 lần
    Lawyer

    Việc này của gia đình bạn vô cùng khó khăn thậm chí không được xem xét giải quyết vì qua gần 50 năm rồi sau giải phóng miền nam năm 1975 đến nay cũng có rất nhiều chính sách về đất đai đã bị thay đổi, Nhà nước cũng không thừa nhận việc đòi lại quyền sử dụng đất đối với các trường hợp nhà nước thực hiện các chính sách quản lý sử dụng đất đai sau khi giải phòng hoàn toàn miền nam cũng như cải cách ruộng đất ở miền Bắc trước năm 1975.

    Tuy vậy  để có thể cơ hội xem xét việc này thì bạn và gia đình cần thu thập các thông tin, tài liệu có liên quan tới thửa đất này như việc những người sử dụng thửa đất hiện nay đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay chưa? Hồ sơ địa chính của địa phương quản lý mảnh đất đó như thế nào? Ai là người đang đứng tên sử dụng.....

    Về cơ bản việc này rất phức tạp và cần rất nhiều thời gian mới có thể xem xét yêu cầu của gia đình bạn.

    Đó là ý kiến tư vấn của Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội đối với trường hợp bạn nêu.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT, HÀ NỘI

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT, HÀ NỘI

ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281

Http:// www.luatthuanphat.vn - Email: Lsduongmai@gmail.com