nhận trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #329970 24/06/2014

    thy0983755

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhận trợ cấp thôi việc

    Kính gởi Luật sư,

    Tôi là nhân viên của cty có trụ sở ở Q9. Tp.HCM, nhưng làm việc ở chi nhánh ở Bình Dương. Làm việc từ12/2006, cty có đóng BHXH, nhưng 1/2009 đến nay thì không có đóng BHTN cho tôi, vì lí do cty dưới 10 người. đến 8/2013 tôi nghỉ thai sản, đến hết thai sản (02/2014), thì 3/2014  tôi nộp đơn xin nghỉ luôn vì lí do cty muốn tôi nghỉ vì ít việc làm và không ai trông con nhỏ.

    Đến nay  là gần hết tháng 6 mà tôi vẫn chưa nhận được sổ BHXH và tiền trợ cấp thôi việc. Giám đốc hẹn hoài với lí do là chưa chốt sổ qua mạng với cơ quan BHXH  Q9 được.

    Vậy xin hỏi luật sư cty tôi  cứ hẹn hoài để né tránh việc trả sổ cũng như thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho tôi thì tôi phải khiếu nại ở đâu? thủ tục thế nào?

    Từ 1/2009 đến nay thì tôi có được tính thời gian hưởng trợ cấp thôi việc hay không? cách tính từ 1/2006 đến 02/2014?

     

    Kính mong luật sư email hồi âm giúp tôi.

    Xin chân thành cảm ơn.

    Kính chào.

    Thy.

     
    4324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330140   25/06/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Trường hợp bạn có quyền khiếu nại Phòng LDTBXH quận huyện nơi công ty đặt trụ sở. Bạn làm  từ 12/2006 đến 1/2009 là được trợ cấp thôi việc 1 tháng tiền lương ( theo Luật lao động cứ mỗi năm làm việc được 1/2 tháng lương) từ 1/2009 bạn chuyển qua hưởng Trợ cấp  TN do Trung tâm GTVL tỉnhTP chi trả, bạn cần khai báo làm thủ tục theo quy định xin hưởng trợ cấp TN.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #330380   26/06/2014

    thy0983755
    thy0983755

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gởi luật sư,

    Em xin hỏi tiếp , trường hợp từ 01/2009 đến 03/2014 công ty không đóng BHTN, lí do: cty dưới 10 lao động nên không đóng BHTN cho nhân viên.

    Xin hỏi luật  sư: khoảng thời gian làm việc từ 01/2009 đến 03/2014 vì không được đóng BHTN nên khi nghỉ thì em có được tính thời gian nhận trợ cấp thôi việc như trước năm 2009 hay không? Nếu có, thì thời gian nghỉ thai sản từ 08/2013 đến 02/2014 có được tính hưởng trợ cấp thôi việc hay không?

    Xin luật sư tư vấn giúp em.

    Em xin cảm ơn.

    Thy.

     
    Báo quản trị |  
  • #332737   11/07/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 150 lần


    Chào bạn thy0983755,

     Theo khoản 2 Điều 48 Bộ luật lao động 2012 quy định " Thời gian để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian của người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của luật bảo hiểm xã hội và thơi gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc"

    Đối chiếu thông tin bạn cung cấp thì theo quy định của Luật BHXH kể từ 1/1/2009 bảo hiểm thất nghiệp chính thức có hiệu lực, tuy nhiên công ty bạn không tham gia BHTN do dưới 10 người, vì vậy được xem như bạn chưa được công ty đóng BHTN năm/tháng nào cả => làm sao mà bạn hưởng được trợ cấp thất nghiệp như luật sư HoNguyenTruong70 nói ở trên được????.

    Vì vậy, khi thôi việc công ty phải tính để chi trả trợ cấp thôi việc cho bạn với thời gian sau:

    1. Từ tháng 12/2006 - 31/12/2008 ( luật BHTN chưa hiệu lực): 02 năm

    2. Từ 01/01/2009 - 8/2013 ( Khi luật BHTN có hiệu lực nhưng công ty bạn không tham gia ) : 04 năm 08 tháng

    3. Từ 09/2013 - 2/2014 ( thời gian nghỉ thai sản thì không đóng BHTN, dù công ty có đang tham gia BHTN hoặc không tham gia đi chăng nữa): 06 tháng

    Tổng cộng: 7 năm 04 tháng được làm tròn thánh 7,5 năm

     => Bạn sẽ được hưởng 3,75 tháng trợ cấp của mức lương bình quân 6 tháng liền kế trước khi nghỉ việc là tháng 3/2014.

    Nếu không nhận được đúng theo quy định của pháp luật bạn gửi Đơn khiếu nại đến Phòng lao động thương binh xã hội Quận 9 nơi công ty đặt trụ sở chính.

    Theo Điều 47 , khoản 2 " trong vòng 7 ngày làm việc kể từ ngày chấm dứt hợp đồng , trong trường hợp đặc biệt không được quá 30 ngày" công ty phải thanh toán đầy đủ  các khoản  có liên quan đến quyền lợi cho người lao động ( trong đó có trợ cấp thôi việc) => đã 6 tháng rồi mà công ty vẫn chưa thanh toán thì công ty đã vi phạm pháp luật .  

    Thủ tục khiếu nại cũng rất đơn giản, bạn chỉ cần soạn một đơn khiếu nại gửi đến Thanh tra Sở lao động để họ xem xét giải quyết theo quy định.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ