Nhận tài sản thừa kế có phải đóng thuế

Chủ đề   RSS   
  • #145100 03/11/2011

    quan.dinhhong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận tài sản thừa kế có phải đóng thuế

    Gia đình tôi có 5 người. Hiện bố tôi đã mất có để lại tài sản là 2 ngôi nhà- sổ đỏ mang tên bố, mẹ tôi. Gia đình tôi đã lập văn bản thừa kế để lại toàn bộ tài sản cho mẹ tôi đứng tên và toàn quyền quyết định với số tài sản đó. Khi tôi làm thủ tục sang tên sổ đỏ sang tên mẹ tôi thì có phải nộp thuế không? nếu phải nộp thuế thì nộp các loại thuế nào?.

     Có phải theo quy định 1 người nhận 2 tài sản thừa kế thì phải đóng thuế 1 tài sản thừa kế không? thuế đó là thuế gì? và đóng thuế theo quy định nào?.xin cảm ơn.
     
    23718 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #148711   19/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:
    Theo quy định tại Điều 4 luật thuế thu nhập cá nhân 2007 . Thu nhập được miễn thuế

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.
    Như vậy nếu các đồng thừa kế của bố bạn đồng ý nhượng lại quyền nhận di sản cho mẹ bạn thì mẹ bạn là người sở hữu duy nhất đối với QSDĐ do bố bạn chết để lại. Theo luật thuế thu nhập cá nhân trường hợp của mẹ bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân, mẹ bạn chỉ nộp lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật. Chào bạn


    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #200422   11/07/2012

    tranlemy4
    tranlemy4

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người vợ có mua 1 ngôi nhà  , trong lúc chồng đi vắng , nên trong giấy mua bán và trong sổ đỏ không có tên của chồng . Khi người chồng đi công tác về hai vợ chồng đã  làm thỏa thuận tại Phòng  Công chứng và ghi thêm tên chồng  vào sổ đỏ , một cách hợp pháp không có vấn đề gì .  Sau đó một thời gian ngắn , bố đẻ của người  chồng có cho anh chồng một ngôi nhà xây trên một diện tích đất , khi làm thủ tục sang tên  , cơ quan thuế Quận cho đây là lần tặng thứ 2  anh chồng được tặng nhà đất (lần thứ nhất do vợ tặng ) nên  phải nộp thuế . Xin phép hỏi trong trường hợp này người chồng có phải nộp thuế không và nếu phải nộp thuế thì phải nộp bao nhiêu %?Và nếu không phải nộp thì phải lý giải thế nào với cơ quan Thuế Quận . Kính trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #200427   11/07/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    theo quy định tại Điều 4 luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007. Thu nhập được miễn thuế 

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.
    2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất. 
    3. Thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất. 
    4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau. 
    5. Thu nhập của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thuỷ sản chưa qua chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường.
    6. Thu nhập từ chuyển đổi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao để sản xuất. 
    7. Thu nhập từ lãi tiền gửi tại tổ chức tín dụng, lãi từ hợp đồng bảo hiểm nhân thọ.
    8. Thu nhập từ kiều hối.
    9. Phần tiền lương làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương làm việc ban ngày, làm trong giờ theo quy định của pháp luật.
    10. Tiền lương hưu do Bảo hiểm xã hội chi trả.
    11. Thu nhập từ học bổng, bao gồm:
    a) Học bổng nhận được từ ngân sách nhà nước;
    b) Học bổng nhận được từ tổ chức trong nước và ngoài nước theo chương trình hỗ trợ khuyến học của tổ chức đó.
    12. Thu nhập từ bồi thường hợp đồng bảo hiểm nhân thọ, phi nhân thọ, tiền bồi thường tai nạn lao động, khoản bồi thường nhà nước và các khoản bồi thường khác theo quy định của pháp luật.
    13. Thu nhập nhận được từ quỹ từ thiện được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thành lập hoặc công nhận, hoạt động vì mục đích từ thiện, nhân đạo, không nhằm mục đích lợi nhuận. 
    14. Thu nhập nhận được từ nguồn viện trợ nước ngoài vì mục đích từ thiện, nhân đạo dưới hình thức chính phủ và phi chính phủ được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
    Căn cứ điều luật trên thì trường hợp thu nhập từ thừa kế tặng cho giữa cha mẹ, giữa vợ chồng thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Pháp luật không quy định là cá nhân đó sở hữu bao nhiêu bất động sản. Cơ quan thuế yêu cầu nộp thuế là sai quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869