Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #321612 05/05/2014

    hienvpdkdht

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    Mình đang làm việc tại một công ty TNHH 2 thành viên có 99% cổ phần người nước ngoài. Nay công ty muốn mua lại đất của hộ gia đình cá nhân đã có GCN và thời hạn lâu dài (tức nhận chuyển nhượng) để làm văn phòng. Vậy cho mình hỏi công ty mình có được nhận chuyển nhượng QSD đất hay ko? nếu được thì thời hạn sử dụng đất như thế nào? hình thức sử dụng đất ra sao?

    Mong mọi người giúp đỡ! Thank!

     
    3501 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321768   06/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 106 của Luật đất đai thì :

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 110; khoản 2 và khoản 3 Điều 112; các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 113; khoản 2 Điều 115; điểm b khoản 1, các điểm b, c, d, đ và e khoản 3 Điều 119; điểm b khoản 1, điểm b và điểm c khoản 2 Điều 120 của Luật này khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.

    Theo đó, nếu như đất Công ty bạn nhận chuyển nhượng của hộ gia đình cá nhân đã có sổ đỏ, và không có tranh chấp... như trên thì hoàn toàn đủ điều kiện nhận chuyển nhượng.

    Về thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng sử dụng đất, Điều 69 Luật đất đai có quy định:

    1. Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất có quy định thời hạn là thời gian sử dụng đất còn lại của thời hạn sử dụng đất trước khi chuyển quyền sử dụng đất.

    2. Người nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất được sử dụng ổn định lâu dài thì được sử dụng đất ổn định lâu dài. 

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #322150   08/05/2014

    hienvpdkdht
    hienvpdkdht

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn Nguyenhuylong nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #322154   08/05/2014

    hienvpdkdht
    hienvpdkdht

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình xin hỏi rõ thêm luật sư Long tư vấn giùm nhé: Theo điều 106 của luật đất đai thì trong đó chỉ nói cho người sử dụng đất có các quyền đó. Nhưng Công ty minh ko phải là người sử dụng đất mà là nhận chuyển nhượng QSD đất (trong khi đó công ty mình lại có  99% vốn đầu tư nước ngoài). mong Ls chỉ rõ hơn. cám ơn LS Long!

     
    Báo quản trị |  
  • #322232   09/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Trên thực tế thì công ty bạn có thể nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ cá nhân hay tổ chức khác (có thể ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất), nhưng khi đăng ký quyền sử dụng đất thì đất sẽ bị chuyển đổi hình thức từ giao đất sang thuê đất trả tiền một lần (Tức thực chất là là thuê đất của Nhà nước).

     bạn có thể tham khảo theo quy định tại Điều 119 của Luật đất đai để biết thêm về quyền và nghĩa vụ của công ty mình:

    Điều 119. Quyền và nghĩa vụ của người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài sử dụng đất để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam

    . ……

    3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư tại Việt Nam được Nhà nước Việt Nam cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật này;

    b) Chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuê và tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất trong thời hạn thuê đất;

    c) Cho thuê lại quyền sử dụng đất và tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất trong thời hạn thuê đất;

    d) Thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất thuê và tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam trong thời hạn thuê đất;

    đ) Góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuê và tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất để hợp tác sản xuất, kinh doanh trong thời hạn thuê đất;

    e) Trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh nhà ở thì có quyền bán hoặc cho thuê nhà ở theo quy định của Chính phủ; người mua nhà ở được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

     

    Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |