Nhà đang xây dựng có được phép bán không?

Chủ đề   RSS   
  • #467834 15/09/2017

    Nhà đang xây dựng có được phép bán không?

    Xin chào cả nhà Luật!

    Xin cả nhà cho mình hỏi là mình có miếng đất, mình xin phép xây dựng được 3 tầng. Nhưng khi mình đến tầng 2 thì mình kẹt tiền cần bán.

    Vậy xin mọi người chỉ giúp là mình được phép bán không? Sang tên qua người khác được không? chuyển giấy phép để  người khác tiếp tục xây dựng được không hay phải xin giấy phép khác?

    Nếu được thì theo những qui định nào?

    Xin cả nhà giúp e với. E đa tạ ah!

    Thân chào 

     
    4321 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #467865   15/09/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (233)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 91 lần


    Theo quy định tại Điều 98 Luật xây dựng 2014 về các trường hợp cần điều chỉnh Giấy phép xây dựng không bao gồm trường hợp thay đổi chủ sở hữu nên mình nghĩ  rằng khi thay đổi chủ sở hữu vẫn có thể tiếp tục xây dựng theo nội dung giấy phép xây dựng đã được cấp.

     
    Báo quản trị |  
  • #467866   15/09/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4130)
    Số điểm: 30170
    Cảm ơn: 963
    Được cảm ơn 1980 lần


    Theo luật nhà ở:
    Điều 118. Điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch

    1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;
    Như vậy khi đang xây dựng chưa hoàn công, chưa được cấp giấy chứng nhận thì không thể chuyển nhượng nhà ở.
    Tuy nhiên, nếu bên mua chấp nhận mua thì vẫn chuyển nhượng trên thực tế vì công chứng sẽ không kiểm tra nếu 2 bên thỏa thuận tự chịu trách nhiệm và biết rõ về hiện trạng nhà đất; đồng thời, nếu cập nhật (không đổi giấy) thì văn phòng đăng ký cũng sẽ không kiểm tra.

    Tất nhiên phần nhà mới xây chưa được công nhận quyền sở hữu.

     
    Báo quản trị |