• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được hưởng thừa kế không ?

Chủ đề   RSS   
  • #233090 13/12/2012

    nhatha21891

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được hưởng thừa kế không ?

     

    Bác tôi có 1 ngôi nhà trên đất thổ cư, đã được cấp "sổ đỏ", vì sức khỏe ngày một yếu, bác tôi muốn di chúc cho con trai đang định cư ở nước ngoài có được không?Anh ấy  có được đứng tên quyền sở hữu ngôi nhà gắn với quyền sử dụng đất khi bác tôi qua đời hay không? 

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233439   15/12/2012

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Công dân gương mẫu
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1128)
    Số điểm: 6581
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần
    Lawyer

    Re: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được hưởng thừa kế không ?

    Chào bạn ! Người Việt nam định cư ở nước ngoài vẫn được thừa kế di sản là nhà , đất tại VN, tuy nhiên nếu không đủ điều kiện được sở hữu nhà hoặc sử dụng đất, người đó chỉ được hưởng giá trị của quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất đó. Thân ái !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #233551   15/12/2012

    dinhha_12791
    dinhha_12791

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Re: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được hưởng thừa kế không ?

    Chào bạn !

     

    Điều 631 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: "Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình, để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật, hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật". Khoản 5, Điều 113, Luật Đất đai năm 2003 quy định: "Cá nhân có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật... Trường hợp người thừa kế là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1, Điều 121, Luật Đất đai thì được nhận quyền thừa kế quyền sử dụng đất; nếu không thuộc đối tượng quy định này thì được hưởng giá trị của phần thừa kế đó.”

    Theo quy định tại Luật số 34/2009/QH12 ngày 18/12/2009 sửa đổi, bổ sung một số Điều 126 của Luật Nhà ở và Điều 121 Luật Đất đai, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng "người có quốc tịch Việt Nam; người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hóa, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước", được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên, có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam. Trường hợp tặng cho, để thừa kế cho đối tượng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam nêu trên thì đối tượng này chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất đó.

     

    Căn cứ các quy định của pháp luật nêu trên và điều kiện của mình, bác của bạn có quyền để lại quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất ở cho con theo di chúc. Nếu con bác ấy thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì có quyền đứng tên quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, là di sản thừa kế. Trường hợp con bác ấy không thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở thì chỉ được hưởng giá trị của ngôi nhà, gắn với quyền sử dụng đất, là di sản thừa kế khi di chúc của bác bạn có hiệu lực (người lập di chúc qua đời).

    Trân trọng !

     

    Chuyên viên tư vấn pháp luật:

    Đinh Thị Hạ

    ĐT: 01656 120 439

    Mail: lienhe@sunlaw.com.vn

    CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT SUNLAW (SUNLAW FIRM)

    Địa chỉ văn phòng giao dịch : Số 120 A4, ngõ 129, đường Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, Hà Nội

    Email : contact@sunlaw.com.vn Tel: 043-9916057

    Fax: 0435510350

    Website : http://www.sunlaw.com.vn http://www.lawdata.vn

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN (24h/7): 1900 6816

     
    Báo quản trị |  
  • #233593   16/12/2012

    luatgiatrinhvn
    luatgiatrinhvn
    Top 500
    Female
    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 208
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Re: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được hưởng thừa kế không ?

    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn Luật Gia Trịnh xin trả lời như sau:

    Nếu di chúc của bác bạn hợp pháp thì anh của bạn có quyền được hưởng di sản thừa kế theo di chúc. Còn nếu trong trường hợp di chúc của bác bạn vô hiệu thì di sản thừa kế của bác bạn được chia theo pháp luật, anh của bạn sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất cùng các đồng thừa kế khác (nếu có và còn sống vào thời điểm mở thừa kế) gồm: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

    Tuy nhiên, do anh bạn đang định cư ở nước ngoài, để anh ấy có thể hưởng di sản thừa kế là nhà ở và quyền sử dụng đất ở thì anh ấy phải thuộc một trong các trường hợp sau:

    - Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

    a) Người có quốc tịch Việt Nam;

    b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

    - Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b ở trên được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.

    Nếu anh của bạn không thuộc một trong các trường hợp ở trên thì anh của bạn vẫn được hưởng quyền thừa kế tài sản của bác bạn theo di chúc (nếu di chúc có hiệu lực pháp luật) hoặc được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Nhưng anh của bạn sẽ không được quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở mà chỉ được hưởng thừa kế với giá trị tương đương.

     

    Luật Gia Trịnh

    Cơ sở 1: Số 534 Minh Khai, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

    Cơ sở 2: P902, tòa nhà HH1, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Phone: 0978 631 644 - 0916.674.386

    Website: www.luatgiatrinh.com

    Email: luatgiatrinh.@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Đào Kim Lân - Email: kimlalaw2000@yahoo.com