• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Người thưa kế Không thực hiện theo nội dung Di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #229173 26/11/2012

    PhanTheTri

    Male
    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Người thưa kế Không thực hiện theo nội dung Di chúc

    1/ Một người có quyền thừa kế di sản theo Di chúc, nhưng di khai nhận thừa kế không đúng theo nội dung Di chúc (Đã có và biết nội dung Di chúc)

    2/ Việc thực hiện không theo nội dung Di chúc chỉ được thỏa thuận miệng với các thừa kế khác (Thiếu một người) không có văn bản thỏa thuận, sau phần di sản này được xác lập với nội dung :

    a) Văn bản khai nhận thừa kế theo hành vi trên trên đã được xác lập xác lập ngày 03-07-2006 (Không theo nội dung Di chúc)

    b) Giấy chứng nhận quyền sở hửu tài sản theo hành vi trên đã dược xác lập ngày 18-07-2006 (Không theo nội dung Di chúc)

    Tiếp theo người này thuyết phục các đồng thừa kế khác dẩn đến việc xác lập giao dịch khác để chiếm toàn bộ tài sản trên (Bao gồm cả các phần thừa kế di sản theo Di chúc & theo pháp Luật của các đồng thừa kế khác)

    2/ Xin cho hỏi :

    1) Hành vi trên (A) có được coi là đã từ chối nhận thừa kế theo Di chúc không ?

    2) Sau đó phát sinh tranh chấp người này lại đem Di chúc ra yêu cầu phân chia thì có được không ?

    3) Hành vi trên của người này có cấu thành tội danh dân sự gì không ?

    Chân thành Cảm ơn Quý Luật sư !

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229180   26/11/2012

    nguyenvantongnvt
    nguyenvantongnvt
    Top 25
    Male
    Công dân tiêu biểu
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2011
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 14457
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1148 lần


    Re:Người thưa kế Không thực hiện theo nội dung Di chúc

    Chào bạn !
    Về trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    BLDS 2005 quy định:

    Điều 642. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.

    3. Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận thừa kế.

    Do đó nếu việc từ chối nhận di sản mà không tuân theo trình tự, thủ tục này thì việc từ chối đó xem như không có giá trị pháp luật.

    Bất kể là có xảy ra tranh chấp hay không thì di sản đã được định đoạt bởi di chúc thì phải chia theo di chúc, những phần di sản còn lại nếu di chúc không đề cập đến mà có tranh chấp thì khi ấy sẽ nhờ cơ quan có thẩm quyền chia theo pháp luật.

    Một hoặc nhiều bên có thể phát sinh quyền và nghĩa vụ với nhau, trong quá trình thực hiện chúng thì một hoặc các bên vi phạm. Tuy nhiên việc vi phạm đó là mâu thuẫn dân sự, không cấu thành tội phạm và trong luật dân sự cũng không có quy định về tội phạm. Bên nào cảm thấy quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm hại thì có thể nhờ tòa án bảo vệ.

    Kính chào !
     

     
    Báo quản trị |