Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #543157 06/04/2020

    Rinoas23

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam

    Thưa các luật sư,

     Hiện nay, theo điều 159 luật nhà ở 2014 cho phép cá nhân nước ngoài sở hữu nhà tại việt nam, tuy nhiên đối chiếu điều 105 luật đất đai 2013 thẩm quyền cấp gcn quyền sử dụng đất và tài sản không có đối tượng sử dụng đất là cá nhân nước ngoài. Vậy xin hỏi luật sư thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản thuộc uỷ ban nhân dân cấp nào? Căn cứ vào đâu? . 

    Cảm ơn các luật sư!

     

     
    994 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Rinoas23 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543171   06/04/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10358)
    Số điểm: 57227
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4349 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
     
    Bạn viện dẫn quy định của pháp luật và trình bày câu hỏi khiến Luật sư không hiểu là bạn đang cần hỏi gì? liệu bạn có nhầm lẫn về nội dung hỏi của mình không?
     
    Bạn nói rằng:  theo điều 159 luật nhà ở 2014 cho phép cá nhân nước ngoài sở hữu nhà tại việt nam. Đây là quy định về việc người nước ngoài được sỡ hữu nhà ở tại VN .
     
    Bạn trình bày tiếp: tuy nhiên đối chiếu điều 105 luật đất đai 2013 thẩm quyền cấp gcn quyền sử dụng đất và tài sản không có đối tượng sử dụng đất là cá nhân nước ngoài. Đúng, Luật đất đai không quy định người nước ngoài được đứng tên quyền sử dụng đất tại VN.
     
    Cuối cùng bạn lại hỏi: Vậy xin hỏi luật sư thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản thuộc uỷ ban nhân dân cấp nào? Đây là câu hỏi về thẩm quyền cấy giấy chứng nhận chứ không liên quan gì đến đối tượng được sở hữu nhà ở và được công nhận quyền sử dụng đất tại VN!
     
    Nếu bạn cần biết thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bạn có thể đọc tại Điều 105 Luật ĐẤT ĐAI NĂM 2013 nhé.
     
    Thân mến 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com