Người nước ngoài mua nhà tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #508087 20/11/2018

    lengocanhttcp

    Female
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Người nước ngoài mua nhà tại Việt Nam

    Hỏi:

    Cho mình hỏi về vấn đề người nước ngoài chưa có quốc tịch VN có được mua nhà và đất ở không?

    Trả lời:

    Theo quy định tại Điều 5 Luật đất đai 2013 quy định về người sử dụng đất thì người nước ngoài không thuộc các đối tượng được công nhận quyền sử đất tại Việt Nam.

    Theo quy định tại Điều 75 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định về tổ chức cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở:

    “Tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu nhà ở (bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ) trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật Việt Nam.”

    Như vậy, người nước ngoài trên lãnh thổ VN không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhưng được phép sở hữu nhà ở trong dự án đầu tư thương mại.

    Đối với cá nhân, tổ chức đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam khi sở hữu nhà tại Việt Nam phải đáp ứng các điều kiện sau:

    - Có giấy chứng nhận đầu tư

    - Có nhà ở được xây dựng trong dự án theo qui định của pháp luật về nhà ở.

    Đối với tổ chức nước ngoài là Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam khi mua nhà tại Việt Nam phải đáp ứng các điều kiện sau:

    Có Giấy chứng nhận đầu tư hoặc giấy tờ liên quan đến việc được phép hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận đầu tư) do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

     

     
    1943 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lengocanhttcp vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (20/11/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508094   20/11/2018

    Cá nhân nước ngoài không thuộc trường hợp đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam mới có quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Cá nhân này được sở hữu nhà ở tối đa không quá 50 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận. Khi hết thời hạn sở hữu nhà ở ghi trong Giấy chứng nhận, nếu người này gia hạn thêm thì được Nhà nước xem xét, gia hạn thêm.

    Căn cứ pháp lý:

    - Điểm c Khoản 1 Điều 159 Luật nhà ở 2014

    - Khoản 3 Điều 7 Nghị định 99/2015/NĐ-CP

     

     
    Báo quản trị |  
  • #508096   20/11/2018

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 288 lần


    Một quy định đặc biệt trong trường hợp người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam là chỉ được sử dụng tối đa không quá 50 năm kể từ ngày cấp giấy chứng nhận. Nếu chủ sở hữu có nhu cầu gia hạn thêm thì được Nhà nước xem xét, gia hạn thêm. Như vậy người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam có thời hạn xác định.

    Tuy nhiên khi người nước bán hoặc tặng cho nhà ở cho cá nhân, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì bên mua, bên tặng cho được sở hữu nhà ở ổn định lâu dài (sử dụng nhà ở không xác định thời hạn).

    Căn cứ Khoản 4 Điều 7 Nghị định 99/2015/NĐ-CP

     

     
    Báo quản trị |  
  • #508214   22/11/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Theo quy định tại Điều 59 Luật Nhà ở 2014 về Đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài thì Cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam nếu đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam; được phép nhập cảnh vào Việt Nam. Cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:
     
    Thứ nhất, đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;
     
    Thứ hai, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.
     
    Như vậy, nếu đáp ứng được điều kiện trên thì người nước ngoài có thể làm thủ tục mua bán nhà tại Việt Nam, việc mua bán nhà ở được lập thành hợp đồng theo quy định của pháp luật về nhà ở. Hợp đồng mua bán nhà ở được lập bằng tiếng Việt. Khi làm thủ tục mua bán nhà, người nước ngoài phải xuất trình giấy tờ để chứng minh mình thuộc diện và đủ điều kiện được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #508223   22/11/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 52 lần


    Sở hữu nhà của người nước ngoài

    Người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam chỉ được sở hữu liên tục trong 50 năm, sau đó phải chuyển giao cho người khác. Nhưng có một số trường hợp được sở hữu nhà lâu dài ở Việt Nam, ví dụ như kết hôn với người là công dân Việt Nam và sinh sống lâu dài ở Việt Nam.
     
    Báo quản trị |