Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Người nước ngoài góp vốn vào công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #231278 05/12/2012

    Huegttn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người nước ngoài góp vốn vào công ty TNHH

    Công ty của e hiện đang là Công ty TNHH 1 thành viên là cá nhân. Hiện nay có 1 người nước ngoài( quốc tịch Sing) muốn mua 1 phần vốn của công ty e và chuyển công ty thành công ty TNHH 2 thành viên trở lên. e đã đọc qua về các quy định đối với người nước ngoài đầu tư ở VN. Em muốn hỏi là trong trường hợp này cá nhân nước ngoài này có bắt buộc phải mở tài khoản tại 1 ngân hàng thương mại tại Việt Nam hay không ạ? và nếu bà ấy chỉ có visa 3 tháng thì có được đầu tư ở VN k ạ. Cảm ơn các luật sư nhiều ạ :)

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231508   06/12/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (1663)
    Số điểm: 11358
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 582 lần
    Lawyer

    Theo quy định của luật đầu tư, người nước ngoài có quyền đầu tư, góp vốn thành lập công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài hoặc góp vốn thành lập công ty với các cá nhân, tổ chức trong nước theo tỷ lệ góp vốn tùy thuộc vào ngành nghề theo quy định của pháp luật có liên quan. Trường hợp công ty bạn nhận phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài thì công ty bạn phải tiến hành chuyển đổi loại hình doanh nghiệp và đăng ký đầu tư theo quy định của luật đầu tư.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #231909   08/12/2012

    phongha82
    phongha82

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Bạn,

    Theo quy định tại Điều 7, quyết định số88/2007/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, thì "Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên chuyển nhượng một phần vốn điều lệ hoặc huy động thêm vốn góp của người khác trong đó có nhà đầu tư nước ngoài thực hiện theo quy định tại Điều 19 Nghị định số139/2007/NĐ-CP ngày 05 tháng 9 năm 2007 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp"[Điều 19 Nghị định 139 thay thế bằng Điều 31 Nghị định102/2010/NĐ-CP].

    Theo đó, Công ty bạn phải chuyển đổi loại hình từ Công ty TNHH Một thành viên thành Công ty TNHH Hai thành viên trở lên.

    Các bên phải thực hiện thủ tục chuyển nhượng cổ phần. Lưu ý đối với điều kiện của bên nước ngoài mua cổ phần tại Công ty bạn được quy định tại Điều 6, quyết định số 88 nêu trên. Trong đó

     

    "Điều 6. Điều kiện để nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần

     

    Đối với nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân:

    a) Có tài khoản cá nhân mở tại ngân hàng thương mại tại Việt Nam. Mọi hoạt động mua, bán cổ phần, chuyển nhượng vốn góp, thu và sử dụng cổ tức, lợi nhuận được chia, chuyển tiền ra nước ngoài và các hoạt động khác có liên quan đến đầu tư vào doanh nghiệp Việt Nam đều thông qua tài khoản này".

    Như vậy, trong trường hợp này, nhà đầu tư Singapore đó bắt buộc phải mở tài khoản tải một ngân hàng thương mại Việt nam.

    Hiện nay, không có quy định pháp luật quy định một cách rõ ràng về việc chuyển đổi từ Công ty đang hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, thành Công ty hoạt động theo Luật đầu tư (tức là chuyển đổi từ Công ty 100% vốn trong nước thành công ty có vốn đầu tư nước ngoài). Tuy nhiên, trên thực tế, tại Hà Nội, bạn hoàn toàn có thể thực hiện điều này theo hình thức lập dự án đầu tư mới. 

    HA HUY PHONG (MR.)

    Cell phone: (+84) 903255339

    ===========================================

    INTECO - LEGAL PRACTICE (CÔNG TY LUẬT TNHH INTECO)

    No. 2, Lane 191/16, Tran Duy Hung Str., Cau Giay, Ha Noi, Vietnam

    T: (+84-4) 6251 3999/ F: (+84-4) 6251 3999

    E: hanoi@intecovietnam.vn W: http://www.intecovietnam.vn W: http://www.muabansapnhap.biz

     
    Báo quản trị |  
  • #232733   11/12/2012

    nganle89
    nganle89
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2010
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 7187
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 113 lần


    Huegttn viết:

    Công ty của e hiện đang là Công ty TNHH 1 thành viên là cá nhân. Hiện nay có 1 người nước ngoài( quốc tịch Sing) muốn mua 1 phần vốn của công ty e và chuyển công ty thành công ty TNHH 2 thành viên trở lên. e đã đọc qua về các quy định đối với người nước ngoài đầu tư ở VN. Em muốn hỏi là trong trường hợp này cá nhân nước ngoài này có bắt buộc phải mở tài khoản tại 1 ngân hàng thương mại tại Việt Nam hay không ạ? và nếu bà ấy chỉ có visa 3 tháng thì có được đầu tư ở VN k ạ. Cảm ơn các luật sư nhiều ạ :)

    CHào Huegttn!

    Việc người có quốc tịch Sin muốn mua lại 1 phần vốn góp của bạn. Phần vốn góp mà người Sin muốn mua lại chiếm bao nhiêu % vôn điều lệ bạn nhỉ?

    Nếu người này mua dưới 50% vốn góp, có Hộ chiếu hoặc Thẻ tạm trú tại Việt Nam. Và bạn là người đại diện theo pháp luật của Công ty sau này thì thủ tục đơn giản thôi bạn ạ.

    Trường hợp người Sin mua lại hơn 50% vốn góp thì mới làm thủ tục xin Giấy phép đầu tư theo quy định của Pháp luật về đầu tư bạn nhé. Khi đó, ngành nghề kinh doanh của bạn cũng sẽ phải đăng ký lại theo Biểu cam kết WTO và Mã CPC.

    Trân trọng,

     

    Không gì là không thể ^.^

    ------------

    YM: nganle89

    Email: nganle89@yahoo.com

    Phone: 0948 899 067 Hoặc 0973 653 137

    Skype: nganle89

    Twitter: nganle89

    -----------

     
    Báo quản trị |  
  • #233310   14/12/2012

    Đầu tư không liên quan gì đến visa bạn ơi. Bạn không nói rõ là họ mua bao nhiêu phần trăm phần vốn góp. Nếu trên 49% phần vốn góp công ty mới phải lập dự án đầu tư, đầu tư dự án mới. Dự án đó là thành lập công ty TNHH hai thành viên. Nếu dưới 49% thì mở tài khoản và thực hiện các bước mua phần vốn góp qua tài khoản này, chuyển đổi cty...

     
    Báo quản trị |  
  • #240547   20/01/2013

    luatsuminhman
    luatsuminhman

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn, 

    Nếu bạn là doanh nghiệp tại TP. HCM thì mình trả lời các câu hỏi của bạn và có hướng dẫn như đây: 

    Cá nhân nước ngoài khi góp vốn hoặc mua cổ phần trong một doanh nghiệp VN thì phải mở "tài khoản góp vốn mua cổ phần" tại Ngân hàng thương mại (Hiện tại chỉ có những ngân hàng sau thường thực hiện mở tài khoản loại này: ACB, BIDV...). Lưu ý: tài khoản này là "tài khoản góp vốn mua cổ phần" nên nếu không biết sẽ nhầm lẫn, và thường các ngân hàng khác từ chối dịch vụ này. 

    Vấn đề visa không ảnh hưởng đến thủ tục đầu tư. Tuy nhiên, khi tiến hành các giao dịch tại bất kỳ cơ quan nào tại Việt Nam thì người nước ngoài đó phải có visa còn hạn được phép cưu trú tại VN. 

    Bạn không hỏi và bạn không nêu rõ bạn kinh doanh ngành gì nên mình không có căn cứ để trả lời. Tuy nhiên, khi nhà đầu tư nước ngoài tham gia góp vốn vào công ty Việt Nam thì phải tuân thủ theo cam kết của nhà nước Việt Nam khi gia nhập WTO. Theo lộ trình mở cửa thị trường thì đến nay Nhà nước Việt Nam mở cửa hoàn toàn đồi với lĩnh vực thương mại. 

     

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869